Chia tài sản theo pháp luật

Chia tài sản theo pháp luật

Gia đình tôi gồm 7 người, gồm: bố, mẹ, 4 chị em, có 3 gái 1 trai, bố tôi mất được hai năm, ba người con gái đã cóa gia đình là ở riêng.

Mẹ tôi có chia tài sản cho 3 người con gái, tôi là ocn trai một đã có vợ và 1 con (cháu đích tôn). Vậy tài sản sẽ được phân chia như thế nào theo đúng quy định của pháp luật (không có di chúc).

Tại vì mẹ tôi đã bán gần hết đất nhưng chúng tôi không được biết, cũng khong được mẹ làm giấy tò phân chia tài sản nhu những người con gái.

Như vậy có đúng với pháp luật, nếu đưa ra tòa phân giải thì chúng tôi sẽ được giải quyết như thế nào?

Vui lòng giúp đỡ và tư vấn cho tôi, xin chân thành cảm ơn!

luat phan chia tai san

Trả lời:

Chào bạn, trong trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Phần tài sản mà bạn nói nếu là phần tài sản chung của bố mẹ bạn thì bố của bạn sẽ được một nữa trong phần tài sản trên.

Khi bố bạn chết không để lại di chúc, phần tài sản trê sẽ được chia theo pháp luật khi có yêu cầu. theo quy định tại điều 676 Bộ luật dân sự

Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy địnhtheo thứ tự sau đây:

a)     Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ,cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

Và những người ở cùng hang thừa kế sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau.

Như vậy bạn cũng có quyền hưởng di sản thừa kế từ người bố của mình như các đồng thừa kế khác. Đối với việc mẹ bạn chia tài sản cho nhũng người con gái, nếu những phần được chia này thuộc về tài sản của mẹ bạn (một nữa trong khối tài sản chung, thì việc tăng cho này có hiệu lực pháp luật).

Bạn có thể gửi đơn đến Tòa án nhân dân cấp huyện để có thể yêu cầu phân chia di sản thừa kế.

Nếu cần thêm thông tin vui lòng gọi số 19006665 hoặc 0873050996 gặp tư vấn viên  để được hỗ trợ.

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!