NGHỈ THAI SẢN VÀO DỊP NGHỈ TẾT CÓ ĐƯỢC NGHỈ BÙ KHÔNG?

NGHỈ THAI SẢN VÀO DỊP NGHỈ TẾT CÓ ĐƯỢC NGHỈ BÙ KHÔNG?

Chế độ thai sản là một trong những quyền lợi mà người tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được hưởng (bao gồm cả lao động nam và nữ) trong quá trình thai sản từ khi khám thai đến khi nuôi con nhỏ. Chế độ nhằm bảo đảm, hỗ trợ một phần thu nhập và sức khỏe cho lao động nữ khi mang thai, sinh con, nuôi con nhỏ, thực hiện các biện pháp tránh thai và cho lao động nam khi có vợ sinh con. Với chế độ này, người lao động sẽ được nghỉ việc nhưng vẫn được hưởng lương do Bảo hiểm xã hội chi trả.

Thời gian nghỉ chế độ thai sản khi sinh con của người lao động được xác định như sau:

– Lao động nữ sinh con:

• Được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con trong 06 tháng.
• Sinh đôi trở lên: Tính từ con thứ hai trở đi thì được nghỉ thêm 01 tháng/con.

– Lao động nam có vợ sinh con:

• Vợ sinh một con và sinh thường: Được nghỉ 05 ngày làm việc
• Vợ sinh một con mà phải phẫu thuật hoặc sinh con dưới 32 tuần tuổi: Được nghỉ 07 ngày
• Vợ sinh đôi: Được nghỉ 10 ngày làm việc.
• Vợ sinh ba trở lên: Từ con thứ ba trở lên, mỗi con sinh ra được nghỉ thêm 03 ngày làm việc so với trường hợp vợ sinh đôi.

Vậy người lao động nghỉ thai sản ngay dịp nghỉ Tết thì có được nghỉ bù hay không?

Theo quy định tại khoản 7 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ thai sản tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, nghỉ hằng tuần, nên người lao động nghỉ thai sản vào dịp Tết thì không được nghỉ bù.

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: [email protected]. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!

Contact Me on Zalo