ĐÁNH BÀI VÀO DỊP TẾT CÓ BỊ XỬ PHẠT KHÔNG?

ĐÁNH BÀI VÀO DỊP TẾT CÓ BỊ XỬ PHẠT KHÔNG?

Hỏi:

Dịp tết đánh bài như thế nào sẽ bị xử phạt?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Hãng luật Giải Phóng.

Tết là dịp mà mọi người quay quần, đoàn tụ, vui chơi cùng nhau. Đánh bài là hoạt động giải trí phổ biến trong dịp Tết. Trong ngày tết, nếu có hành vi đánh bài mà ăn thua bằng tiền hoặc tài sản thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính, thậm chí là bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Không chỉ hành vi đánh bài, mà hành vi chơi bầu cua, chơi lô tô,… nhưng có dấu hiệu thắng, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật đều cấu thành hành vi đánh bạc, có thể bị xử lý hành chính, hình sự.

Như vậy, nếu đánh bài vui chơi, không ăn thua bằng tiền, bằng tài sản thì sẽ không bị xử phạt.

TRÁCH NHIỆM HÌNH SỰ

Với người có hành vi đánh bạc:

Điều 321. Tội đánh bạc
1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
a) Có tính chất chuyên nghiệp;
b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;
c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Với người có hành vi tổ chức đánh bạc, gá bạc:

Điều 322. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;
b) Sử dụng địa điểm thuộc quyền Sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;
c) Tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần trị giá 20.000.000 đồng trở lên;
d) Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đánh bạc; sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;
đ) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:
a) Có tính chất chuyên nghiệp;
b) Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên;
c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương, tiện điện tử để phạm tội;
d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

XỬ LÝ HÀNH CHÍNH

Với người có hành vi đánh bạc:

Người có hành vi đánh bạc trái phép bằng hình thức đánh bài, chơi bầu cua, chơi lô tô,… với mục đích được thua (thắng thua) bằng tiền, tài sản, hiện vật (nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự) thì bị xử lý hành chính từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng (theo khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP).

Với người có hành vi tổ chức đánh bạc, gá bạc:

Với hành vi rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép; Dùng nhà, chỗ ở, phương tiện, địa điểm khác của mình hoặc do mình quản lý để chứa chấp việc đánh bạc thì sẽ bị phạt từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng (khoản 4 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP).

Hình thức xử phạt bổ sung cho cả 2 hành vi trên là: tịch thu tang vật, trục xuất (đối với người nước ngoài).

Biện pháp khắc phục hậu quả: buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được từ hành vi đánh bạc, tổ chức đánh bạc.

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: [email protected]. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!

Contact Me on Zalo