CÓ ĐƯỢC VÀO TRẠI GIAM THĂM BẠN KHÔNG?

CÓ ĐƯỢC VÀO TRẠI GIAM THĂM BẠN KHÔNG?

Hỏi:
Nếu không cùng đi với thân nhân, thì cá nhân có thể tự mình đi thăm bạn trong trại giam không?
Trả lời:
Theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Thông tư 14/2020/TT-BCA Quy định chi tiết về chế độ gặp, nhận quà và liên lạc của phạm nhân thì thân nhân được gặp phạm nhân sẽ bao gồm: ông, bà nội; ông, bà ngoại; bố, mẹ để; bố, mẹ vợ (hoặc chồng); bố, mẹ nuôi hợp pháp; vợ hoặc chồng; con đẻ, con dâu, con rể, con nuôi hợp pháp; anh, chị, em ruột, dâu, rể; anh, chị em vợ (hoặc chồng); cô, dì, chú, bác, cậu, cháu ruột. Mỗi lần đến gặp phạm nhân nhưng không quá 03 người, trường hợp đặc biệt do yêu cầu giáo dục, cải tạo thì Thủ trưởng cơ sở giam giữ phạm nhân có thể quyết định tăng số lượng thân nhân nhưng không quá 05 người.

Bạn bè không thuộc nhóm thân nhân, việc thăm phạm nhân phải được thực hiện theo khoản 2 Điều 4 Thông tư 14/2020/TT-BCA Quy định chi tiết về chế độ gặp, nhận quà và liên lạc của phạm nhân. Cá nhân muốn được vào thăm phạm nhân cần được Thủ trưởng cơ sở giam giữ phạm nhân xem xét, giải quyết nếu xét thấy phù hợp với lợi ích hợp pháp của phạm nhân cũng như yêu cầu quản lý, giáo dục cải tạo phạm nhân và phòng, chống tội phạm.

Để được xem xét nguyện vọng vào trại giam thăm bạn bè, thì cần chuẩn bị giấy tờ sau:
• Văn bản đề nghị phải được cơ quan nơi đang làm việc, học tập hoặc chính quyền địa phương nơi cư trú xác nhận
• Giấy tờ cá nhân: Chứng minh nhân dân, căn cước công dân, hộ chiếu hoặc giấy tờ chứng minh là cán bộ, chiến sỹ, công nhân viên nếu thuộc lực lượng vũ trang.

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: [email protected]. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!

Contact Me on Zalo