Tổng đài tư vấn: 1900 6665

UY TÍN

Uy tín là lòng tin

CHUYÊN NGHIỆP

Chuyên nghiệp sẽ giỏi hơn

HIỆU QUẢ

Hiệu quả để thành công
luat su hung
"Có thể ai cũng biết luật, nhưng không phải ai cũng biết vận dụng luật. Người học luật học cách vận dụng đúng luật. Còn các luật sư vận dụng luật một cách khôn khéo nhất "

Luật sư Nguyễn Kiều Hưng

Slide background
Slide background
Slide background
Slide background
Slide background

Xử lý người sử dụng bằng giả ?

Câu hỏi:

Thưa luật sư tôi có hai người bạn thân, trước giờ có lý lịch hoàn toàn tốt, vì nghe lời bạn bè nên đã mua bằng đại học giả để được lên chức nhanh. nhưng khi nộp vào thì bi phát hiện. Hai người này đã bị cty cho thôi việc, nhưng họ vẫn lo lắng không biết việc này có làm ảnh hưởng đến lý lịch của họ không, họ có phải chịu xử lý hành chính hay hành sự vì không

Trả lời:

Hành vi dùng bằng giả tùy theo mức độ sẽ bị xử lý hoặc là hành chính hoặc là hình sự :
– Theo khoản 2 Điều 14 Nghị định 49 ngày 11-4-2005 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục người có hành vi sử dụng văn bằng, chứng chỉ không hợp pháp bị phạt tiền từ 500.000 đến một triệu đồng. Ngoài việc bị phạt tiền, người sử dụng văn bằng, chứng chỉ không hợp pháp còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là thu hồi văn bằng, chứng chỉ vi phạm.
– Theo Điều 267 Bộ luật Hình sự, thì người có hành vi sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ giả đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức, công dân cũng có thể bị xử lý hình sự, mức án có thể đến ba năm
Vi hành vi của người sử dụng bằng giả không gây hậu quả nghiêm trọng nên không bị cơ quan nhà nước truy cứu, nhưng nếu có người tố giác, người sử dụng bằng cấp giả sẽ bị xử lý như trên.


ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!