Tổng đài tư vấn: 1900 6665

UY TÍN

Uy tín là lòng tin

CHUYÊN NGHIỆP

Chuyên nghiệp sẽ giỏi hơn

HIỆU QUẢ

Hiệu quả để thành công
luat su hung
"Có thể ai cũng biết luật, nhưng không phải ai cũng biết vận dụng luật. Người học luật học cách vận dụng đúng luật. Còn các luật sư vận dụng luật một cách khôn khéo nhất "

Luật sư Nguyễn Kiều Hưng

Slide background
Slide background
Slide background
Slide background
Slide background

Tặng cho nhà con chưa đủ tuổi thành niên

Tôi có 1 ngôi nhà đã được cấp GCNQSD đất và QSH nhà ở mang tên tôi,
nay tôi muốn làm thủ tục tặng cho con trai tôi, hiện giờ con trai tôi
mới 6 tuổi, tôi xin được hỏi:
1-Khi làm thủ tục tại phòng công chứng cần thủ tục gì ? và con trai tôi làm thế nào để ký vào hợp đồng tặng cho đấy?
2-Sau khi đã làm thủ tục tặng cho con trai tôi mà vẫn chưa làm thủ tục
sang tên, khi có thay đổi, tôi có thể đơn phương  hủy hợp đồng tặng cho
đấy không ?
Xin cảm ơn LS và kính chúc LS làm ăn phát đạt.

TRả lời: Chào bạn,

Nếu bạn muốn thực hiện hợp đồng tặng cho ngôi nhà của bạn cho con bạn là người chưa thành niên, theo Bộ luật Dân sự 2005
thì để xác lập giao dịch trên cần có người đứng ra đại diện cho con
bạn. Đối với con chưa thành niên, cha mẹ vừa là người đại diện theo pháp luật vừa là người giám hộ (điều 58 và điều 141 Bộ luật Dân sự 2005).
Tuy nhiên, người đại diện không được xác lập, thực hiện các giao dịch
dân sự với chính mình hoặc với người thứ ba mà mình cũng là người đại
diện của người đó (khoản 5 điều 144).

Đối với trường hợp của bạn, trong giao dịch thông qua hợp đồng tặng
cho con mà con là người chưa thành niên, bạn không thể tham gia với
nhiều tư cách pháp lý: vừa là bên tặng cho, vừa là người đại diện và
giám hộ cho bên nhận tặng cho.

Do đó, nếu bạn muốn tặng ngôi nhà cho con bạn thì chồng bạn hoặc một
người khác có đủ tư cách pháp lý làm người đại diện cho con bạn thực
hiện giao dịch tặng cho tài sản trên.

Các bước bạn cần làm là:

-Lập hợp đồng tặng cho ngôi nhà có công chứng
hoặc chứng thực tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Có người đại diện
cho con bạn kí tên xác nhận việc nhận tài sản tặng cho con bạn. Việc
tặng cho nhà phải đáp ứng các điều kiện luật định như căn nhà tặng cho
không có tranh chấp, không đang bị kê biên để đảm bảo thi hành án và đã
có giấy chứng nhận đối với quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất, đồng
thời cả hai vợ chồng bạn phải đồng ý ký tên trong văn bản hay hợp đồng
tặng cho (nếu là tài sản chung).

– Đối với người dưới 16 tuổi vẫn có thể được đứng tên trên giấy
chứng nhận, nhưng kèm theo đó phải có tên của người đại diện hoặc người
giám hộ; hoặc người đại diện hay người giám hộ sẽ đứng tên và trong
giấy chứng nhận sẽ ghi rõ là đại diện cho người chưa thành niên. Như
vậy, việc tên và cách ghi tên của người chưa thành niên được thể hiện
trong giấy chứng nhận như thế nào là tùy thuộc cơ quan có thẩm quyền
từng địa phương.

Nếu bạn lập hợp đồng tặng cho mà chưa sang tên thì hợp đồng tặng cho
chưa có hiệu lực, về pháp lý con bạn vẫn chưa phải là chủ sở hữu căn
nhà, nên bạn có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng tặng cho. Theo Điều
465 và Điều 467 Bộ luật Dân sự quy định hợp đồng tặng cho tài sản là sự
thoả thuận giữa các bên, theo đó bên tặng cho giao tài sản của mình và
chuyển quyền sở hữu cho bên được tặng cho mà không yêu cầu đền bù, còn
bên được tặng cho đồng ý nhận. Việc tặng cho bất động sản phải được
lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu theo
quy định của pháp luật bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu. Hợp
đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký.

Nếu cần trình bày thêm xin vui lòng gọi số 1900 6665 gặp tư vấn viên Phạm Quý Dương để được hỗ trợ. 

 


ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!