Giành quyền nuôi cả hai đứa con được không?

Giành quyền nuôi cả hai đứa con được không?

Hỏi:

Tôi và chồng
kết hôn đã 10 năm. Vợ chồng tôi sống chung với ba mẹ của tôi. Vì , anh là bộ đội
xa nhà, tôi lại là con một. Chúng tôi có hai đứa con, hai vợ chồng sống rất hòa
thuận và yêu thương nhau. Nhưng , chồng tôi và ba của tôi không hòa hợp được với
nhau.Cũng rất nhiều lần chúng tôi định ra ở riêng , nhưng vì con nhỏ, chồng thì
xa nhà ( 1 tháng về được hai lần), vả lại mẹ tôi cũng già yếu, tôi không nở ra
riêng.Nhưng mới đây xung đột lại xảy ra. Anh đã hành động với ba tôi như kẻ
thù, tôi không ngờ là anh lại làm như vậy, tôi không thể chấp nhận được. Vậy nếu
tôi ly hôn thì tôi có được quyền nuôi hai con không. Cháu lớn 8 tuổi và cháu nhỏ
29 tháng tuổi. Tôi là giáo viên, mức lương hiện tại là 5000.000 đồng/tháng, cộng
với dạy thêm thì khoảng 3000.000 đồng/tháng. Tôi còn phải lo cho ba mẹ tôi , vì
ba không có việc làm còn mẹ thì già yếu bệnh tật. Còn chồng tôi thì là một sĩ
quan quân đội, lương 10.000.000 đồng/ tháng. Tôi sợ anh ấy giành quyền nuôi con
và gởi cho ông bà nội. Vì ông bà nội có điều kiện hơn. Vậy , xin hỏi tôi có đủ
điều kiện giành quyền nuôi con không?  Xin cảm ơn rất nhiều.

 

Trả lời:

Về câu hỏi của bạn Luật Giải Phóng tư vấn như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 92 Luật hôn nhân gia đình 2000:

“2. Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và
nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì
Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi
mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở
lên thì phải xem xét nguyện vọng của con. Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được
giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác.”

Như vậy trong trường hợp này, cháu nhỏ 29 tháng tuổi sẽ do chị
nuôi dưỡng.

Còn về cháu lớn 8 tuổi thì sẽ do các bên thỏa thuận, nếu không
thỏa thuận được thì tòa án sẽ xem xét để đưa ra quyết định.

Quyết định của tòa án căn cứ vào
quyền lợi về mọi mặt và hướng tới tương lai tốt đẹp của con. Các quyền lợi đó
có thể là: điều kiện học tập, điều kiện chăm sóc, nuôi dưỡng, đi lại…
Để chứng minh mình có đủ điều kiện để nuôi con chị có thể đưa ra
những căn cứ như:
Chị sẽ là
người thường xuyên gần gũi và trực tiếp nuôi dưỡng chăm sóc cháu, ngược lại bố
cháu thường xuyên xa nhà 1 tháng về 2 lần nên không thể thường xuyên gần gũi
chăm sóc cháu. Bên cạnh đó chị có thể trình bày thêm về nghề nghiệp của mình là
giáo viên có thể hỗ trợ chị tốt hơn trong việc nuôi dạy cháu…

Ngoài ra, theo quy định của pháp luật người không trực tiếp nuôi
con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

Nếu cần tư vấn thêm, xin vui lòng gọi vào số 1900
6665 
gặp tư vấn viên để được hỗ trợ

 

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!