Thuế của hộ kinh doanh cá thể

Thuế của hộ kinh doanh cá thể

Hỏi:

Nội dung:Xin Chào Văn phòng luật sư Giải Phóng!!
Em muốn hỏi chút ạ!!
Nhà em có đang mở quán Play station, và không đăng ký kinh doanh, đã hoạt động được 6tháng.
Lúc đầu khi mở quán có người của xã mang tới 1 tờ giấy kê khai, trong đó không ghi ghì hết và chỉ bắt ký vào đó.
Đầu tháng 1 vừa rồi thì có thu thuế môn bài, mức đóng thuế nhà em là
500.000, tiền thuế mỗi tháng đóng thêm 279.000 nữa. Tiền thuế môn bài đó
là phải đóng nhưng cán bộ xã thu thêm hơn 200 mỗi tháng và nói nhà e
kinh doanh như quán net.

Cho em hỏi nhà e có phải đóng thuế như thế không ạ?
Mong phản hồi của văn phòng sớm giúp e.
Em cảm ơn ạ. 

Trả lời:

Chào bạn,

 
1. Căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 14
Thông tư 14/2009/TT-BVHTTDL của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch ngày
16/12/2009 quy định chi tiết thi hành một số quy định tại Quy chế hoạt
động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng ban hành kèm theo
Nghị định số 103/2009/NĐ-CP của Chính phủ ngày 06/11/2009 thì Hoạt động
trò chơi điện tử quy định tại Quy chế bao gồm trò chơi trực tuyến
(online games) và trò chơi sử dụng các máy không kết nối với mạng
Internet, không bao gồm trò chơi điện tử có thưởng dành cho người nước
ngoài. Theo quy định này thì kinh doanh trò chơi điện tử play station
tại nhà bạn là dạng trò chơi sử dụng các máy không kết nối với mạng
Internet cũng được quản lý như quy chế trò chơi  trực tuyến online
games.
 
2. Căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 1 Nghị định
75/2002/NĐ-CP của Chính phủ ngày 30/08/2002 về việc điều chỉnh mức thuế
môn bài thì hộ kinh doanh nộp thuế môn bài theo 6 mức: 1.000.000 đồng;
750.000 đồng; 500.000 đồng; 300.000 đồng; 100.000 đồng; 50.000 đồng. Và
quy định tại điểm 2 mục I Thông tư 96/2002/TT-BTC của Bộ Tài chính ngày
24/10/2002 hướng dẫn thực hiện Nghị định 75/2002/NĐ-CP của Chính phủ
ngày 30/08/2002 về việc điều chỉnh mức thuế môn bài thì Biểu thuế môn
bài áp dụng đối với hộ sản xuất kinh doanh cá thể là: 
 

Bậc thuế

Thu nhập 1 tháng

Mức thuế cả năm

1

Trên 1.500.000

1.000.000

2

Trên 1.000.000 đến 1.500.000

750.000

3

Trên 750.000 đến 1.000.000

500.000

4

Trên 500.000 đến 750.000

300.000

5

Trên 300.000 đến 500.000

100.000

6

Bằng hoặc thấp hơn 300.000

50.000

Từ quy định trên, bạn căn cứ vào thu nhập
của tiệm kinh doanh mà so sánh với mức thuế môn bài địa phương bạn đã
thu xem có phù hợp không để có ý kiến với cơ quan thu thuế.
 
Nếu cần tư vấn thêm, xin vui lòng gọi vào số 1900 6665 gặp tư vấn viên Nguyễn Thị Giáng Hương để được hỗ trợ.

 

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!