Quy định về mức hưởng án treo đối với tội trộm cắp tài sản?

Quy định về mức hưởng án treo đối với tội trộm cắp tài sản?

Em tôi trộm 2 cái Ipad và 1 đôi bông tai của chị họ. Trị giá tổng TS trộm là trên 20 triệu nhưng dưới 30 triệu. Nhưng em tôi đã gửi trả lại 2 cái máy, đôi bông tai bị thất lạc, chị họ tôi cũng không truy cứu nữa nhưng hồ sơ đã qua đến Viện kiểm sát.

Vậy cho tôi hỏi trường hợp này khi xét xử em tôi bị mức án thế nào. Em tôi có công việc ổn định, lý lịch trong sạch, trước giờ chưa bị tiền án tiền sự, lại đang nuôi con nhỏ 1.5 tuổi. Có thể xin hưởng án treo được không?

Quy định về mức hưởng án treo đối với tội trộm cắp tài sản?
Quy định về mức hưởng án treo đối với tội trộm cắp tài sản?

Luật sư tư vấn:

Đối với tội trộm cắp tài sản được quy định tại Điều 138 Bộ luật Hình sự sửa đổi bổ sung năm 2009 về tội trộm cắp tài sản thì:

“1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

A)             Có tổ chức;

B)             Có tính chất chuyên nghiệp;

C)            Tái phạm nguy hiểm;

D)            Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

Đ) Hành hung để tẩu thoát;

E) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

G) Gây hậu quả nghiêm trọng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

A) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;
B) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

A) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

B) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.”

Theo thông tin bạn cung cấp thì em bạn có hành vi trộm cắp tài sản lần đầu, tài sản trộm cắp là trộm 2 cái Ipad và 1 đôi bông tai của chị họ. trị giá tổng TS trộm là trên 20 triệu nhưng dưới 30 triệu sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Khoản 1 Điều 138 Bộ luật Hình sự sẽ“bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm”.

Luật sư Nguyễn Hữu Học

Nguồn: Chuyên mục tư vấn pháp luật miễn phí do hãng luật Giải Phóng thực hiện

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!