Tổng đài tư vấn: 1900 6665

UY TÍN

Uy tín là lòng tin

CHUYÊN NGHIỆP

Chuyên nghiệp sẽ giỏi hơn

HIỆU QUẢ

Hiệu quả để thành công
luat su hung
"Có thể ai cũng biết luật, nhưng không phải ai cũng biết vận dụng luật. Người học luật học cách vận dụng đúng luật. Còn các luật sư vận dụng luật một cách khôn khéo nhất "

Luật sư Nguyễn Kiều Hưng

(Luật sư có mặt trong các vụ án nóng)

Slide background
Slide background
Slide background
Slide background
Slide background

Hành vi đe dọa và tống tiền có hợp pháp không

Hỏi: Bạn tôi có mượn máy tính của 1
người quen qua mạng, vì phải làm bài tập nên chưa thể trả kịp cho người kia khi
người kia đòi. Người kia đã gọi bạn bè và thuê cả xã hội đen để ép ban tôi gặp,
đồng thời gọi điện thoại cho gia đình bắt đêm máy tính trả và 1 triệu đồng lên
chuộc mới tha cho về. Đồng thời còn đánh đập và gọi điện thoại đe dọa, chửi bới
tôi ( vì tôi là người gọi điện thoại cho bạn tôi khi bạn tôi đang bị giữ).
Người kia bây giờ vẫn đang tìm tôi để đe dọa. Trong trường hợp này, tôi và bạn tôi
phải giải quyết như thế nào? Nhũng người đe dọa và tống tiền chúng tôi có phải
là phạm pháp không?
Xin văn phòng hãy giải đáp giupws to9oi, tôi xin trân thành cảm ơn!

 

Trả lời:

Chào bạn,

 

Về hành vi giữ bạn
của bạn không cho về và bắt gia đình đem máy tính, 1 triệu đồng lên chuộc mới
cho về: thì Người kia có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định tại
điều 134 Bộ luật hình sự về tội bắt cóc nhằm chiếm đoạt tài sản.

Về hành vi đánh
bạn: tùy theo tỷ lệ thương tật của bạn mà người kia có thể bị truy cứu trách
nhiệm hình sự được quy định tại điều 104 Bộ luật hình sự về tội cố ý gây thương
tích:

Điều 104. Tội cố ý gây thương tích
hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác

1. Người nào cố ý gây thương tích
hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷlệ thương tật từ 11% đến 30%
hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo
không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến banăm:

A) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc
dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

B) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

C) Phạm tội nhiều lần đối với cùng
một người hoặc đối với nhiều người;

D) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có
thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

Đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người
nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

E) Có tổ chức;

G) Trong thời gian đang bị tạm giữ,
tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

H) Thuê gây thương tích hoặc gây
thương tích thuê;

I) Có tính chất côn đồ hoặc tái
phạm nguy hiểm;

K) Để cản trở người thi hành công
vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

 

2. Phạm tội gây thương tích hoặc
gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc
từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ
điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

 

Về hành vi nhiều
lần đe dọa bạn, bạn cung cấp thông tin chi tiết là đe dọa cái gì? Có đe dọa
giết người hay không? Người đó có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự được qui định
tại điều 103 Bộ luật hình sự về tội đe dọa giết người.

Điều 103. Tội đe dọa giết người

1. Người nào đe doạ giết người, nếu
có căn cứ làm cho người bị đe doạ lo sợ rằng việc đe doạ này sẽ được thực hiện,
thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba
năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các
trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

A) Đối với nhiều người;

B) Đối với người thi hành công vụ
hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

C) Đối với trẻ em;

D) Để che giấu hoặc trốn tránh việc
bị xử lý về một tội phạm khác.

 

Nếu cần trình bầy thêm vui long gọi
19006665 gặp tư vấn viên Ngọc Hân để được hỗ trợ

 


ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!