CHẠY XE MÁY ĐIỆN CÓ CẦN BẰNG LÁI XE KHÔNG?

CHẠY XE MÁY ĐIỆN CÓ CẦN BẰNG LÁI XE KHÔNG?

Xe máy điện là xe gắn máy được dẫn động bằng động cơ điện có công suất lớn nhất không lớn hơn 4 kW, có vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 50 km/h;

Điều 60 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

– Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3.

– Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ôtô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ôtô chở người đến 9 chỗ ngồi…

Việc cấp bằng lái xe chỉ áp dụng với người lái xe mô tô hai bánh, ba bánh có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên.

Vì thế, người từ đủ 16 tuổi trở lên có thể điều khiển xe máy điện ở Việt Nam mà không cần phải có giấy phép lái xe.

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: [email protected]. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!

Contact Me on Zalo