TỪNG ĐI TÙ THÌ CÓ ĐƯỢC ĐI NGHĨA VỤ QUÂN SỰ KHÔNG?

TỪNG ĐI TÙ THÌ CÓ ĐƯỢC ĐI NGHĨA VỤ QUÂN SỰ KHÔNG?

Hỏi:
Luật sư cho em hỏi người đã từng đi tù thì có được tham gia nghĩa vụ quân sự không ạ? Em đã từng lầm lỡ, nay em muốn được tham gia nghĩa vụ quân sự để mọi người có cái nhìn khác về em.

Trả lời:
Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Hãng luật Giải Phóng.

Điều 13 Luật Nghĩa vụ quân sự quy định như sau:

Điều 13. Đối tượng không được đăng ký nghĩa vụ quân sự

1. Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây không được đăng ký nghĩa vụ quân sự:

a) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hình phạt tù, cải tạo không giam giữ, quản chế hoặc đã chấp hành xong hình phạt tù nhưng chưa được xóa án tích;

b) Đang bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) hoặc đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

c) Bị tước quyền phục vụ trong lực lượng vũ trang nhân dân.

2. Khi hết thời hạn áp dụng các biện pháp quy định tại khoản 1 Điều này, công dân được đăng ký nghĩa vụ quân sự”.

Như vậy, sau khi chấp hành xong hình phạt tù bạn có thể đăng ký nghĩa vụ quân sự nếu đã được xóa án tích. Bạn cần kiểm tra xem mình đã được xóa án tích chưa nhé.

Bên cạnh đó, để được tham gia nghĩa vụ quân sự bạn cần đáp ứng các điều kiện khác:
– Về độ tuổi: độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi, công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuôi.
– Về sức khỏe: có sức khỏe phù hợp theo quy định.
– Có lý lịch rõ ràng.
– Có trình độ văn hóa phù hợp.
– Chấp hành nghiêm đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước.

Trên đây là thông tin chúng tôi gửi đến bạn.

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: [email protected]. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!

Contact Me on Zalo