TIỀN TRÚNG SỐ CÓ PHẢI CHIA KHI LY HÔN?

TIỀN TRÚNG SỐ CÓ PHẢI CHIA KHI LY HÔN?

Hỏi:

Vài năm trước, tôi có trúng số độc đắc, hiện số tiền ấy đang được gửi trong ngân hàng. Nay vợ chồng tôi muốn ly hôn, vậy số tiền trúng số đó là tài sản chung hay tài sản riêng, do số tiền ấy do tự tôi mua vé số và trúng được?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Hãng luật Giải Phóng.

Theo quy định tại Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 thì tài sản chung của vợ chồng được quy định như sau:

Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

1.Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

2. Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.

vé số

Theo quy định tại Điều 9 Nghị định 126/2014/NĐ-CP thì thu nhập hợp pháp khác của vợ, chồng trong thời kỳ hôn nhân bao gồm tiền trúng thưởng xổ số.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì phần tiền trúng xổ số được xem là tài sản chung của vợ chồng, khi ly hôn thì số tiền trúng xổ số và phần lãi suất ngân hàng từ việc gửi tiền ấy sẽ được chia cho vợ, chồng theo quy định của pháp luật.

 

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: [email protected]. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!

Contact Me on Zalo