CHƯA NGHỈ ĐỦ 6 THÁNG THAI SẢN NHƯNG ĐÃ ĐI LÀM TRỞ LẠI THÌ CÓ ĐƯỢC HƯỞNG TRỢ CẤP THAI SẢN KHÔNG?

CHƯA NGHỈ ĐỦ 6 THÁNG THAI SẢN NHƯNG ĐÃ ĐI LÀM TRỞ LẠI THÌ CÓ ĐƯỢC HƯỞNG TRỢ CẤP THAI SẢN KHÔNG?

Hỏi:
Do tính chất công việc, nên sau khi sinh khoảng 3 tháng tôi dự định đi làm trở lại. Vậy tôi có được hưởng đủ 06 tháng trợ cấp thai sản không? Hay khi tôi đi làm sẽ bị cắt trợ cấp thai sản vậy ạ?

Trả lời:
Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Hãng luật Giải Phóng.

Theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì:
Điều 40. Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con
1. Lao động nữ có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này khi có đủ các điều kiện sau đây:
a) Sau khi đã nghỉ hưởng chế độ ít nhất được 04 tháng;
b) Phải báo trước và được người sử dụng lao động đồng ý.
2. Ngoài tiền lương của những ngày làm việc, lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này
”.

Theo đó, bạn có thể đi làm lại khi đáp ứng được các điều kiện sau đây:

– Đã nghỉ hưởng chế độ thai sản ít nhất được 04 tháng;
– Phải báo trước và được người sử dụng lao động đồng ý.

Bạn có thể nghỉ thai sản trước sinh tối đa là 02 tháng. Do vậy, bạn cần nghỉ thai sản đủ 04 tháng thì mới tiếp tục đi làm nhé. Khi đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ thai sản khi sinh con thì bạn vẫn được hưởng chế độ thai sản đủ 06 tháng.

Trên đây là thông tin chúng tôi gửi đến bạn.

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: [email protected]. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!

Contact Me on Zalo