Trộm tài sản có giá trị bao nhiêu thì bị đi tù?

Trộm tài sản có giá trị bao nhiêu thì bị đi tù?

Tôi làm lái xe cho công ty, hằng ngày tôi được giao là chở hàng từ kho về các đại lý. Do làm việc lâu nên bảo vệ ở kho rất tin tưởng tôi. Ngày 25/12/2015 vừa rồi tôi có trở 3 chuyến hàng từ kho đi các đại lý, mỗi chuyến 20 gói hàng. Đến chuyến hàng thứ 6 tôi tự bốc hàng và trời cũng tối nên khi đi qua cổng bảo vệ không kiểm tra lại số lượng hàng nữa mà ký phiếu xuất kho luôn nên tôi đã lấy trót lọt (xếp thừa) được 2 gói hàng ở kho tổng trị giá 9 triệu đồng.

Bây giờ tôi bị phát hiện thì tôi phải chịu trách nhiệm như thế nào?

Trộm tài sản có giá trị bao nhiêu thì bị đi tù?
Trộm tài sản có giá trị bao nhiêu thì bị đi tù?

Luật sư tư vấn:

Căn cứ tại Điều 138 Bộ luật Hình sự năm 1999 (Luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2009)  quy định về Tội trộm cắp tài sản như sau:

“1.Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tái phạm nguy hiểm;

d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

đ) Hành hung để tẩu thoát;

e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

3.Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

4.Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

a)Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

b)Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

5.Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.”

Như vậy, trong trường hợp này  hành vi của bạn có dấu hiệu lén lút nhằm chiếm đoạt tài sản của công ty và giá trị tài sản 9 triệu đồng sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội trộm cắp tài sản theo Khoản 1 Điều 138 Bộ luật Hình sự với khung hình phạt “bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

Mong rằng nội dung tư vấn có thể giải đáp phần nào vướng mắc của bạn.

Nếu cần tư vấn thêm vui lòng gọi 1900 6665 để gặp luật sư hoặc truy cập mục hỏi đáp pháp luật để tìm hiểu thêm.

Ban Biên Tập

Khi cần thuê luật sư vui lòng liên hệ với hãng luật Giải Phóng qua email lgp@lgp.vn hoặc gọi đường dây nóng luật sư qua số 0963 113 113.

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!