Tổng đài tư vấn: 1900 6665

UY TÍN

Uy tín là lòng tin

CHUYÊN NGHIỆP

Chuyên nghiệp sẽ giỏi hơn

HIỆU QUẢ

Hiệu quả để thành công
luat su hung
"Có thể ai cũng biết luật, nhưng không phải ai cũng biết vận dụng luật. Người học luật học cách vận dụng đúng luật. Còn các luật sư vận dụng luật một cách khôn khéo nhất "

Luật sư Nguyễn Kiều Hưng

(Luật sư có mặt trong các vụ án nóng)

Slide background
Slide background
Slide background
Slide background
Slide background

Khởi kiện chủ hụi, họ được không?

Chào các vị luật sư. Tôi hiện nay đang ở tỉnh Nam Định. Mẹ tôi tham gia hụi họ với một gia đình có quen biết từ ở trong xã. Mỗi tháng thành viên trong họ phải đóng 1.500.000 đồng, lấy họ xoay vòng. Tháng này đến lượt mẹ tôi được lấy tiền nhưng chủ họ không chịu trả với lý do là chú ruột của tôi đã vay họ một số tiền và chưa trả. Chủ họ còn bảo rằng mẹ tôi muốn lấy tiền thì chú tôi phải trả hết số tiền đã vay. Tôi thấy vô lý vì chú tôi và mẹ tôi không có liên quan gì với nhau trong việc chơi họ này, bây giờ mẹ tôi đòi thì người ta không trả nên cho tôi hỏi luật sư, tôi có thể khởi kiện chủ họ này được không? Tôi xin cám ơn.

Khởi kiện chủ hụi, họ được không?

Khởi kiện chủ hụi, họ được không?

Dưới đây là nội dung tư vấn của luật sư:

Chào bạn.

Cám ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Về thắc mắc của bạn chúng tôi xin giải đáp như sau:

Theo như lời bạn kể, chúng tôi hiểu rằng chú ruột của bạn không phải là thành viên của họ mà chỉ là một người vay tiền của họ mà thôi.

Theo quy định tại Điều 479 Bộ luật dân sự 2005 thì:

« Điều 479. Họ, hụi, biêu, phường

  1. Họ, hụi, biêu, phường (sau đây gọi chung là họ) là một hình thức giao dịch về tài sản theo tập quán trên cơ sở thoả thuận của một nhóm người tập hợp nhau lại cùng định ra số người, thời gian, số tiền hoặc tài sản khác, thể thức góp, lĩnh họ và quyền, nghĩa vụ của các thành viên.
  2. Hình thức họ nhằm mục đích tương trợ trong nhân dân được thực hiện theo quy định của pháp luật.
  3. Nghiêm cấm việc tổ chức họ dưới hình thức cho vay nặng lãi. »

Theo đó, việc chủ thể tham gia họ ở đây là mẹ của bạn chứ không phải chú ruột của bạn. Việc mẹ bạn là thành viên của họ thì mẹ bạn có các quyền và nghĩa vụ theo như thỏa thuận trước khi tham gia họ. Chú ruột của bạn không phải là một thành viên trong họ thì sẽ không có các quyền và nghĩa vụ trong họ. Trong trường hợp này chúng tôi hiểu, không có thỏa thuận từ trước giữa các thàn viên về quyền và nghãi vụ của các thành viên khi người nhà của họ vay tiền của họ.

Quy định quyền của các thành viên trong họ tại ĐIều 14 Nghị định 144/2006/NĐ-CP về họ, hụi, biêu, phường:

“Điều 14. Quyền của thành viên

  1. Khi đến kỳ mở họ, thành viên được lĩnh họ có quyền nhận các phần họ từ chủ họ hoặc các thành viên khác trong họ.
  2. Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của mình trong trường hợp quyền, lợi ích hợp pháp bị vi phạm.
  3. Chuyển giao phần họ theo quy định tại các điều từĐiều 309 đến      Điều 317 của Bộ Luật Dân sự.
  4. Ra khỏi họ theo thoả thuận.
  5. Yêu cầu chủ họ hoặc người giữ sổ họ cho xem sổ họ và cung cấp các thông tin liên quan đến họ.
  6. Các quyền khác theo thoả thuận.”

Mặt khác, nghĩa vụ của chủ họ tại ĐIều 15 nghị định 144/2006/NĐ-CP về họ, hụi, biêu, phường:

“Điều 15. Nghĩa vụ của chủ họ

  1. Lập và giữ sổ họ và các giấy tờ liên quan đến họ.
  2. Thu phần họ của các thành viên.
  3. Giao các phần họ cho thành viên được lĩnh họ.
  4. Nộp thay phần họ của thành viên trong trường hợp có thoả thuận nếu đến kỳ mở họ mà có thành viên không góp phần họ.
  5. Cho các thành viên xem sổ họ và cung cấp các thông tin liên quan đến họ khi có yêu cầu.
  6. Các nghĩa vụ khác theo thoả thuận.”

Như vậy, bởi tất cả lẽ trên, mẹ bạn có quyền được nhận tiền khi đến lượt mình và nghĩa vụ của chủ họ là phải giao phân họ cho mẹ bạn. Trường hợp, chủ họ không thực hiện đúng nghĩa vụ của mình thì bạn phải nhờ đến cơ quan có thẩm quyền giải quyết để đảm bảo quyền và lợi ích của mẹ bạn.

Mong rằng nội dung tư vấn có thể giải đáp phần nào vướng mắc của bạn.

Nếu cần tư vấn thêm vui lòng gọi 1900 6665 để gặp luật sư hoặc truy cập mục hỏi đáp pháp luật để tìm hiểu thêm.

Ban Biên Tập

Khi cần thuê luật sư vui lòng liên hệ với hãng luật Giải Phóng qua email lgp@lgp.vn hoặc gọi đường dây nóng luật sư qua số 0963 113 113.


ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!