Tổng đài tư vấn: 1900 6665

UY TÍN

Uy tín là lòng tin

CHUYÊN NGHIỆP

Chuyên nghiệp sẽ giỏi hơn

HIỆU QUẢ

Hiệu quả để thành công
luat su hung
"Có thể ai cũng biết luật, nhưng không phải ai cũng biết vận dụng luật. Người học luật học cách vận dụng đúng luật. Còn các luật sư vận dụng luật một cách khôn khéo nhất "

Luật sư Nguyễn Kiều Hưng

Slide background
Slide background
Slide background
Slide background
Slide background

Giữ bằng đại học, phạt tiền người lao động có trái luật

Em chào luật sư Nguyễn Kiều Hưng. em có một vấn đề rất lo lắng mong luật
sư giải đáp giúp em.em có ký hợp đồng lao động với một công ty xây dựng
có thời hạn 5 năm kể từ ngày 25/1/2012. Trong đó có điều khoản nếu đơn
phương chấm dứt hợp đồng thì sẽ bị phạt gấp 10 lần lương hiện tại đang
nhận và phạt 5 lần kinh phí đào tạo nếu đơn phương chấm dứt hợp đồng
hoặc nghỉ việc trước 2 năm. Trong quá trình làm việc công ty không đóng
bảo hiểm xã hội cho em và nhiều chính sách ép người lao động. Nên em
thấy không phù hợp và báo trước cty 45 ngày để xin nghỉ việc. Nhưng công
ty cho em nghỉ và vẩn quyết định xử phạt em như điều khoản hợp đồng và
còn giử bằng đại học gốc của em, khi nào thân toán xong thi em mới được
lấy bằng. Xin luật sư tư vấn cho em

trong trường hợp này thì em nên làm gì để lấy được bằng của mình? công
ty xử phạt như vậy có đúng pháp luật k? Nếu em nộp tiền trước để láy
bằng đại học thì sau này thắng kiện em co lấy lại được tiền của mình
không?Em xin chân thành cảm ơn luật sư.

 

Trả lời: Chào bạn,

Tại khoản 3 Điều 41 Bộ luật Lao
động quy định: “Trong
trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải bồi
thường chi phí đào tạo (nếu có) theo quy định của Chính phủ”.

Theo quy định tại khoản 4 Điều 18 Nghị định số
139/2006/NĐ-CP quy định cụ thể như sau:

“Trường hợp doanh nghiệp tuyển ngư­ời vào học nghề để sau đó làm việc
tại doanh nghiệp, nếu người học nghề không làm việc theo cam kết thì phải bồi thường
chi phí dạy nghề. Mức bồi thường do hai bên thoả thuận, xác định trong hợp đồng
học nghề.

Chi phí dạy nghề gồm các khoản chi phí hợp lý cho người dạy, tài liệu,
vật liệu thực hành, chi phí khấu hao nhà xưởng, máy móc thiết bị và các chi phí
khác đã chi cho người học.”

Điều 37 Bộ luật Lao động sửa đổi, bổ sung quy định
về các trường hợp được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Cụ thể đối với
hợp đồng không xác định bạn chỉ cần tuân thủ thời gian báo trước là 45 ngày
theo quy định tại khoản 3 Điều 37 Bộ luật Lao động.

Nếu bạn làm việc theo hợp đồng có xác định thời hạn
thì ngoài việc chấp hành về thời gian báo trước theo quy định bạn còn phải có
lý do đơn phương chấm dứt hợp đồng, cụ thể Điều 37 quy định:

“1- Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ
đủ 12 tháng đến 36 tháng, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc
nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng
trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được
bảo đảm các điều kiện làm việc đã thoả thuận trong hợp đồng;

b) Không được trả công đầy đủ hoặc trả công không đúng thời hạn đã thoả
thuận trong hợp đồng;

c) Bị ngược đãi; bị cưỡng bức lao động;

d) Bản thân hoặc gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp
tục thực hiện hợp đồng;

đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở các cơ quan dân cử hoặc được bổ
nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

e) Người lao động nữ có thai phải nghỉ việc theo chỉ định của thầy
thuốc;

g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị ba tháng liền đối với người
làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng
và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động
theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả
năng lao động chưa được hồi phục.

Về
việc công ty giam giữ bằng đại học của bạn: Bộ luật Dân sự quy định các giấy tờ
nhân thân (như bằng đại học, chứng minh thư…) là tài sản thuộc sở hữu cá
nhân, được pháp luật bảo vệ. Theo khoản 2
điều 8 nghị định số 39/2003/NĐ-CP ngày 18-4-2003 của Chính phủ quy định chi tiết
và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động về việc làm, hồ sơ đăng
ký dự tuyển (hồ sơ xin việc làm)
 chỉ gồm: đơn xin việc, sơ yếu lý
lịch, bản sao văn bằng, chứng chỉ theo yêu cầu của vị trí dự tuyển, giấy khám
sức khỏe của cơ quan y tế… Vì vậy, Doanh Nghiệp không được phép giữ bằng gốc
của NLĐ.

Khi NLĐ chấm dứt hợp
đồng vì bất cứ lý do gì, nếu DN không trả lại bằng, NLĐ hoàn toàn có thể khởi
kiện ra tòa.

 
        Trường hợp người đại diện theo pháp luật của công
ty vẫn buộc bạn phải nộp bản chính bằng tốt nghiệp đại học, bạn có thể yêu cầu
công ty lập biên nhận có chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty
và có đóng dấu. Trong biên nhận phải ghi rõ công ty đã nhận của bạn bản chính
bằng tốt nghiệp đại học số… do trường… cấp ngày… Và trong trường hợp bạn
cần nhận lại văn bằng tốt nghiệp đại học, công ty phải có nghĩa vụ giao trả lại
cho bạn.

 

Về trường hợp công ty không đóng
BHXH cho bạn:

Người lao động tham gia BHXH bắt buộc là công dân
Việt Nam bao gồm:
Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động
có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;
2. Người sử dụng lao động tham gia BHXH bắt buộc bao gồm cơ quan nhà nước…; doanh
nghiệp, hợp tác xã… có thuê mướn, sử dụng và trả công cho người lao động.
Theo quy định trên, nếu công ty không đóng BHXH cho bạn là vi phạm pháp luật, bạn
có quyền tự thương lượng trực tiếp yêu cầu người đại diện theo pháp luật của
công ty giải quyết.  

Nếu qua thương lượng trực tiếp mà bạn không đồng ý,
bạn có quyền làm đơn yêu cầu Hội đồng hòa giải cơ sở (nếu Công ty có Hội đồng
hòa giải) hoặc yêu cầu cơ quan lao động cấp huyện cử hòa giải viên lao động
(nếu công ty không có Hội đồng hòa giải) để hòa giải. Bạn cũng có thể nhờ công
đoàn cơ quan giúp bạn thương lượng.  

Nếu hòa giải không thành, bạn có quyền làm đơn khởi
kiện yêu cầu Tòa án nhân dân có thẩm quyền xét xử và thuê luật sư.

Nếu bạn còn thắc mắc vui lòng gọi 19006665 gặp tư vấn viên
Ngọc Hân để được hỗ trợ.

Trân trọng.

 


ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!