Tổng đài tư vấn: 1900 6665

UY TÍN

Uy tín là lòng tin

CHUYÊN NGHIỆP

Chuyên nghiệp sẽ giỏi hơn

HIỆU QUẢ

Hiệu quả để thành công
luat su hung
"Có thể ai cũng biết luật, nhưng không phải ai cũng biết vận dụng luật. Người học luật học cách vận dụng đúng luật. Còn các luật sư vận dụng luật một cách khôn khéo nhất "

Luật sư Nguyễn Kiều Hưng

Slide background
Slide background
Slide background
Slide background
Slide background

Bố mẹ tăng cho con đất

Câu hỏi: Kính chào Quý luật sư.

Tôi
xin hỏi vấn đề như sau: Do mâu thuẫn với gia đình nên chồng tôi muốn
xin đất bố mẹ để xây nhà riêng và bố chồng tôi cũng đã đồng ý. Ông hứa
sẽ tách sổ đỏ cho vợ chồng tôi trong thời gian đến (chưa xác định khi
nào). Nay chồng tôi lại muốn xây nhà ngay. Nhưng tôi lại không đồng ý vì
xây cần bỏ một số tiền khá lớn mà trên giấy tờ chúng tôi không có gì
cả. Tôi muốn bố chồng tôi viết giấy tay cho tôi và có xác nhận của anh
chị em của chồng cũng như có phường xác nhận. Tôi xin hỏi, nếu viết giấy
tay cho đất (có xác định diện tích bao nhiêu) và có xác nhận của phường
diện tích như ba chồng tôi đã cho thì đất đó đã thuộc quyền sử dụng của
chúng tôi chưa? Nếu viết giấy tay mà ba tôi ký một mình và ra phường
xin xác nhận thì phường có xác nhận

không? giấy xác nhận đó có giá trị pháp lý không? Xin Quý Luật sự
tư vấn giúp, tôi đang rất hoan mang và chờ đợi sự tư vấn của Quý vị. Tôi
xin chân thành cảm ơn!

Trả lời: 

Chào bạn, 
Theo
điều Điều 467 Bộ Luật Dân sự quy định: “Tặng, cho BĐS phải được lập
thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu theo quy
định của pháp luật BĐS phải đăng ký quyền sở hữu. Hợp đồng tặng, cho BĐS
có hiệu lực từ thời điểm đăng ký; nếu BĐS không phải đăng ký quyền sở
hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm giao tài sản”.
Cũng
theo Điểm b, Khoản 1, Điều 129 Luật Đất đai 2003 cũng quy định: “Hồ sơ
tặng, cho quyền sử dụng đất bao gồm văn bản cam kết tặng cho hoặc hợp
đồng tặng, cho hoặc quyết định của tổ chức tặng, cho quyền sử dụng đất
và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất”.Chính vì vậy, việc bố mẹ chồng
tặng cho đất phải được lập thành văn bản và có công chứng. Bạn có thể
tách thửa đất, xin giấy phép xây dựng làm nhà. Sau khi làm nhà xong bạn
hoàn công và xin cấp giấy CNQSH. 
Nếu bạn cần thêm thông tin chi tiết, vui lòng gọi cho chúng tôi số 19006665 gặp Luật Sư Quỳnh để được hỗ trợ!
Trân trọng!

 


ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!