Tổng đài tư vấn: 1900 6665

UY TÍN

Uy tín là lòng tin

CHUYÊN NGHIỆP

Chuyên nghiệp sẽ giỏi hơn

HIỆU QUẢ

Hiệu quả để thành công
luat su hung
"Có thể ai cũng biết luật, nhưng không phải ai cũng biết vận dụng luật. Người học luật học cách vận dụng đúng luật. Còn các luật sư vận dụng luật một cách khôn khéo nhất "

Luật sư Nguyễn Kiều Hưng

Slide background
Slide background
Slide background
Slide background
Slide background

Xác định lại dân tộc

Câu hỏi:

 

bô mẹ tôi chỉ sống vs nhau mà không đăng kí kết hôn.bố tôi dân tộc Tày,tôi theo mẹ là dân tộc kinh. bố tôi đã mất,cả gia đình nội ở BẮc Kajn.còn mẹ con tôi thì ở Thái Nguyên. bây giờ con gái tôi muốn chuyển dân tộc sang dân tộc Tày của ông ngoại,tôi cần phải chuyển dân tộc của tôi và con tôi như thế nào.mong luật sư tư vấn và hướng dẫn. nếu đi làm thủ tục thì mất tầm bao nhiêu tiền?

 

 Cảm ơn luật sư!

 

Trả lời

 

Chào bạn.

 

Theo quy định của BLDS

Điều 28. Quyền xác định dân tộc

 

Cá nhân khi sinh ra được xác định dân tộc theo dân tộc của cha đẻ, mẹ đẻ. Trong trường hợp cha đẻ và mẹ đẻ thuộc hai dân tộc khác nhau thì dân tộc của người con được xác định là dân tộc của cha đẻ hoặc dân tộc của mẹ đẻ theo tập quán hoặc theo thoả thuận của cha đẻ, mẹ đẻ.

Và theo quy định tại nghị định 158/2005/NĐ-CP

 

Phạm vi xác định lại dân tộc:  Xác định lại dân tộc của người con theo dân tộc của người cha hoặc dân tộc của người mẹ theo quy định của Bộ luật Dân sự.

 

Như vậy hiện tại bạn không thể xác định lại dân tộc theo dân tộc của ông ngoại được.

 

Nếu cần trình bày thêm vui lòng gọi 1900 6665 or 08.73 050 996 gặp Tư vấn viên Kim Nga để được hỗ trợ.

 

Trân trọng!


ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!