Sử dụng đất không đúng mục đích có bị phạt?

Sử dụng đất không đúng mục đích có bị phạt?

Chào các anh chị luật sư. Tôi là Chương Minh Châu hiện tại ở tỉnh Kiên Giang, có một người em được nhà nước cấp sổ đỏ cho một mảnh đất ở quê. Trong sổ đỏ thì có ghi mục đích sử dụng đất là đất chuyên trồng lúa nước. Khi được cấp như vậy thì em tôi cũng về thực hiện việc trồng lúa của mình. Hơn 7 năm nay mảnh đất đó dùng để trồng lúa. Nhưng gần đây nó thấy trồng lúa năng suất kém và không có mang lại nhiều thu nhập, vì vậy, đầu mùa vụ vừa rồi nó không trồng lúa nữa mà đã bỏ hơn 30.000.000 đồng để đầu tư làm ao nuôi cá. Lúc này, khi cơ quan chức năng phát hiện đã lập biên bản em tôi và xử phạt một số tiền còn nói nếu không lấp ao để trồng lúa thì sẽ cưỡng chế, thu hồi đất. Cho tôi hỏi luật sư, việc xảy ra như vậy thì bên cơ quan chức năng có làm đúng hay không?

Sử dụng đất không đúng mục đích có bị phạt?
Sử dụng đất không đúng mục đích có bị phạt?

Dưới đây là phần tư vấn của luật sư.

Chào bạn!

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Về thắc mắc của bạn chúng tôi sẽ giải đáp như sau:

Theo Khoản 3 Điều 12 Luật đất đai 2013 cấm hành vi sau đây: “Không sử dụng đất, sử dụng đất không đúng mục đích.”

Việc nhà nước cấp đất cho bạn với mục đích chuyên trồng lúa nước vậy mà bạn đã sử dụng đất này để đào ao nuôi cá, việc sử dụng đất này là hành vi sử dụng đất không đúng mục đích. Đã vi phạm điều cấm của pháp luật.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 6 Nghị định 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai:

“Điều 6. Chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép

2. Chuyển mục đích sử dụng sang đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối thì hình thức và mức xử phạt như sau:

a) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta;

b) Phạt tiền từ trên 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta;

c) Phạt tiền từ trên 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên.”

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 64 Luật Đất đai 2013 quy định về việc thu hồi đất:

“Điều 64. Thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai

1. Các trường hợp thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai bao gồm:

a) Sử dụng đất không đúng mục đích đã được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất và đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi sử dụng đất không đúng mục đích mà tiếp tục vi phạm;”

Như vậy, cơ quan chức năng ở đây có thẩm quyền xử phạt hành chính em bạn và có thể thu hồi đất của em bạn khi em bạn sử dụng đất không đúng mục đích.

Mong rằng nội dung tư vấn có thể giải đáp phần nào vướng mắc của bạn.

Nếu cần tư vấn thêm vui lòng gọi 1900 6665 để gặp luật sư hoặc truy cập mục tư vấn luật nhà đất để tìm hiểu thêm.

Ban Biên Tập

Khi cần thuê luật sư vui lòng liên hệ với hãng luật Giải Phóng qua email lgp@lgp.vn hoặc gọi đường dây nóng luật sư qua số 0963 113 113.

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!