Điều kiện thế chấp quyền sử dụng đất

Điều kiện thế chấp quyền sử dụng đất

Vợ chồng tôi là chủ sử dụng hợp pháp của 01 mảnh đất. Chúng tôi đã xây dựng nhà trên mảnh đất đó. Chúng tôi có được thế chấp quyền sử dụng mảnh đất trên không?

Điều kiện thế chấp quyền sử dụng đất
Điều kiện thế chấp quyền sử dụng đất

Luật sư tư vấn:

Khoản 1 điều 188 luật đất đai năm 2013, có quy định như sau:

“Điều 188. Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất

1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

b) Đất không có tranh chấp;

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

d) Trong thời hạn sử dụng đất.

…”

Theo đó, nếu mảnh đất thuộc sở hữu của vợ chồng bạn thỏa mãn các điều kiện nêu trên thì vợ chồng bạn hoàn toàn có quyền thế chấp quyền sử dụng mảnh này để đảm bảo thực hiện nghĩa vụ tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam, tại tổ chức kinh tế khác hoặc cá nhân theo quy định của pháp luật.

Lê Thị Mai Hoa

Nguồn: Chuyên mục tư vấn pháp luật miễn phí do hãng luật Giải Phóng thực hiện

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!