Tổng đài tư vấn: 1900 6665

UY TÍN

Uy tín là lòng tin

CHUYÊN NGHIỆP

Chuyên nghiệp sẽ giỏi hơn

HIỆU QUẢ

Hiệu quả để thành công
luat su hung
"Có thể ai cũng biết luật, nhưng không phải ai cũng biết vận dụng luật. Người học luật học cách vận dụng đúng luật. Còn các luật sư vận dụng luật một cách khôn khéo nhất "

Luật sư Nguyễn Kiều Hưng

Slide background
Slide background
Slide background
Slide background
Slide background

Hợp đồng mua bán đất giấy viết tay có hiệu lực?

Hỏi:

Em có mua 1 mãnh đất.Hợp đồng viết tay theo thỏa thuận của 2
bên.Thành phần gồm có: Bên bán, bên mua, và 2 người làm chứng( có 1 phó thôn
xác nhận) đã ký. Không qua địa chính xã.Chi tiết bản hợp đồng như sau: khi ký
vào bản hợp đồng bên mua sẽ thanh toán 40% số tiền mua đất( Đã thanh toán).
Trong thời gian 6 tháng bên bán sẽ hoàn thành thủ tục tách thửa và làm sổ đỏ
bên mua sẽ thanh toán 30% số tiền mua đất tiếp theo.Khi bàn giao sổ đỏ thì bên
mua sẽ thanh toán hết số tiền còn lại.Nhưng bây giờ đã quá thời gian quy định
trong hợp đồng mà bên bán cố tình không thực hiện như cam kết. Xin hỏi Luật sư
hợp đồng mua bán đất trên có hợp pháp không? Nếu xảy ra khiếu kiện lên tòa án
thì kết quả sẻ như thế nào? Rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư. Em chân
thành cảm ơn

 

Trả lời:

Chào bạn,

 

Điều 134 Bộ Luật
Dân sự 2005 và Điểm b, Khoản 1, Điều 119 Nghị định 181/2004 ngày 29/10/2004 của
Chính phủ về thi hành Luật Đất đai quy định: việc chuyển nhượng quyền sử dụng
đất (QSDĐ) phải được lập thành văn bản, có công chứng, chứng thực bởi cơ quan
có thẩm quyền.

Pháp luật chỉ công nhận các giao dịch mua bán bằng giấy tay thực hiện trước
ngày 1/7/2004 (ngày Luật đất đai 2003 có hiệu lực).

 

Căn cứ các quy
định của các pháp luật nêu trên, do giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất của
bạn không có sự chứng nhận của công chứng nhà nước hoặc chứng thực của UBND xã,
phường, thị trấn nơi có đất, nên là giao dịch dân sự vô hiệu về hình thức.
Trong trường hợp bạn khởi kiện yêu cầu tòa án giải quyết tranh chấp, Toà án sẽ quyết
định buộc bạn và người bán cùng làm lại các thủ tục theo đúng quy định về hình
thức của giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất; nếu một trong hai bên cố
tình không làm lại các thủ tục đó thì tòa án mới tuyên bố giao dịch này vô hiệu
và bên cố tình không làm lại các thủ tục đó là bên có lỗi.

           Căn cứ quy định tại Điều 137
Bộ luật Dân sự 2005, hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu là: không làm
phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời
điểm xác lập; các bên phải khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau
những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng
tiền… Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường.

Nếu cần hỗ trợ vui
lòng gọi 19006665 gặp Tư vấn Ngọc Hân để biết them chi tiết

 

 


ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!