Tranh chấp hợp đồng thuê nhà

Tranh chấp hợp đồng thuê nhà

Hỏi: Tôi có vài câu hỏi kính mong luật sư giúp đỡ trả lời. Tôi
cho thuê nhà có hợp dồng trả tiền hàng quý, nay bên thuê đã thiếu 6 tháng tiền
thuê và vẫn không có ý định trả các tháng tiếp theo. Tôi muốn thưa kiện đòi tiền
nhà và thu hồi lại nhà thì cần thưa kiện ở cấp nào? Thời gian thụ lý khiếu kiện
bao lâu?Tôi có được quyền yêu cầu Tòa phong tỏa tài sản trong nhà và dừng các
hoạt động kinh doanh của người thuê trong khi kiện tụng không? Trường hợp người
thuê nhà bỏ trốn thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Nhà của Bố Mẹ
tôi đứng tên thì tôi có cần giấy ủy quyền để khởi kiện không? Xin Cảm Ơn

Trả lời:

Chào bạn,

1. Theo quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 35 Bộ luật tố
tụng dân sự năm 2004, thì Tòa án nơi bị đơn cư trú , làm việc , nếu bị đơn là
cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở , nếu bị đơn là cơ quan , tổ chức có thẩm quyền
giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự , hôn nhân và gia
đình , kinh doanh , thương mại , lao động quy định tại các điều 25 , 27 , 29 và
31 của Bộ luật này.

Trong trường hợp này, vì đấy là hợp đồng thuê nhà nên theo
quy định tại điểm a, b khoản 1 Điều 33 BLTTDS thì thẩm quyền giải quyết được
xác định là Tóa án nhân dân cấp huyện. Do đó, bạn làm đơn yêu cầu gửi đến Tòa
án cấp huyện nơi bị đơn cư trú để được giải quyết.

2. Sau khi bạn nộp đơn tại Tòa án, trong vòng 5 ngày làm
việc, Tòa phải xem xét có thụ lý vụ án hay không ( điều 167 BLTTDS).Thời gian
chuẩn bị xét xử sơ thẩm để đưa vụ án ra xét xử là 4 tháng kể từ ngày thụ lý vụ
án, hoặc có thể gia hạn thêm không quá 2 tháng ( khoản 1 điều 179 BLTTDS. Trong
khoảng thời gian 30 ngày, Tòa phải mở phiên tòa để xét xử sơ thẩm và ra bản án
hoặc Quyết định.

3. Trước khi Tòa án thụ lý vụ án hoặc trong thủ tục sở thẩm,
nếu đương sự có nhu cầu bảo vệ chứng cứ hoặc giải quyết yêu cầu cấp bách, bảo
toàn hiện trạng của tình trạng quan hệ hay đối tượng tranh chấp, hay bảo ddarm
cho việc thi hành án… thì có quyền yêu cầu tòa Án áp dụng các loại biện pháp
khẩn cấp tạm thời (điều 99 BLTTDS). Theo đó, bạn chỉ có thể yêu cầu áp dụng
biện pháp phong tỏa tài sản của người có nghĩa vụ điều 102 BLTTDS, chứ không
thể yêu cầu dừng các hoạt động kinh doanh của người thuê.

4. Đây là tranh chấp về hợp đồng thuê nhà, có những mâu
thuẫn, cung đột về lợi ích giữa người thuê và người cho thuê. Vì vậy đây là vụ
án dân sư chứ không phải hình sự. Hành vi bỏ trốn của người thuê nhà nếu không
nhằm mục đích chiếm đoạt tài sản thì không thể xử lý về hành vi lạm dụng tín
nhiệm chiếm doạt tài sản theo điều 140 BLHS.

5. Theo BLDS 2005, nếu như bạn từ đủ 18 tuổi trở lên thì có
thể trở thành người đại diện theo ủy quyền của bố mẹ bạn trong việc giải quyết
tranh chấp này. Luật không yêu cầu bạn phải công chứng hay chứng thực mà chỉ yêu
cầu về hình thức của việc ủy quyền (do các bên thỏa thuận) thông thường là văn
bản.

Nếu muốn biết thêm chi tiết vui lòng gọi đến tổng đài tư vấn luật trực tuyến 19006665 gặp luật sư để được hỗ trợ

Trân trọng.

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!