Thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con?

Thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con?

Tôi và vợ đã ly hôn, Tòa trao quyền nuôi con thuộc về vợ. Giờ đây, vợ tôi đã đi nước ngoài, cháu đang gửi nhà ngoại. Tôi có được quyền bắt con tôi về nhà tôi không?

Gây thương tích trong trạng thái kích động mạnh
Thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con?

Dưới đây là nội dung tư vấn của luật sư:

Chào bạn!

Đối với vướng mắc của bạn chúng tôi xin đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

Như lời bạn trình bày, Tòa án đã có phán quyết về việc con bạn sẽ do người mẹ nuôi do đó dù hiện tại người mẹ không còn ở cùng con nữa nhưng muốn đưa con về nhà để chăm sóc, nuôi dưỡng bạn không nên bắt con đi mà nên thực hiện thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con theo đúng quy định của pháp luật.

Căn cứ khoản 1, điểm b khoản 2 Điều 84 Luật hôn nhân gia đình 2014, bạn có quyền làm đơn gửi Tòa án xem xét việc thay đổi người trực tiếp nuôi con với vào lý do người mẹ của con bạn đã đi nước ngoài không còn đủ khả năng trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nữa.

Nội dung quy định như sau:

“Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

Mong rằng nội dung tư vấn có thể giải đáp phần nào vướng mắc của bạn.

Nếu cần tư vấn thêm vui lòng gọi 1900 6665 để gặp luật sư hoặc truy cập mục hỏi đáp pháp luật để tìm hiểu thêm.

Mai Hoa

Khi cần thuê luật sư vui lòng liên hệ với hãng luật Giải Phóng qua email lgp@lgp.vn hoặc gọi đường dây nóng luật sư qua số 0963 113 113.

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!