Tài sản mang tên vợ ly hôn có được chia không?

Tài sản mang tên vợ ly hôn có được chia không?

Anh trai và chị dâu tôi sắp ly hôn, hộ khẩu của anh tôi ở cùng bố mẹ còn hộ khẩu của chị dâu thì ở nhà đẻ. Trong thời gian kết hôn hai anh chị có mua đất làm nhà tại quê vợ nhưng sổ nhà đất mang tên chị dâu tôi. Vậy tôi xin hỏi tài sản nhà đất này có được chia không?

Tài sản mang tên vợ ly hôn có được chia không?
Tài sản mang tên vợ ly hôn có được chia không?

Luật sư tư vấn:

Căn cứ vào Điều 34 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về Đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng đối với tài sản chung:

“1. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng thì giấy chứng nhận quyền sở hữu, giấy chứng nhận quyền sử dụng phải ghi tên cả hai vợ chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

2. Trong trường hợp giấy chứng nhận quyền sở hữu, giấy chứng nhận quyền sử dụng tài sản chỉ ghi tên một bên vợ hoặc chồng thì giao dịch liên quan đến tài sản này được thực hiện theo quy định tại Điều 26 của Luật này; nếu có tranh chấp về tài sản đó thì được giải quyết theo quy định tại khoản 3 Điều 33 của Luật này.”

Mặt khác, căn cứ vào Khoản 3 điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định: “Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.”

Đối chiếu quy định trên, cho dù sổ nhà đất đứng tên chị dâu bạn nhưng nếu chị dâu bạn không chứng minh được đó là tài sản riêng của chị dâu bạn thì pháp luật vẫn quy định đó là tài sản chung và khi ly hôn thì tài sản chung sẽ được chia đôi.

Mong rằng nội dung tư vấn có thể giải đáp phần nào vướng mắc của bạn.

Nếu cần tư vấn thêm vui lòng gọi 1900 6665 để gặp luật sư hoặc truy cập mục hỏi đáp pháp luật để tìm hiểu thêm.

Ban Biên Tập

Khi cần thuê luật sư vui lòng liên hệ với hãng luật Giải Phóng qua email lgp@lgp.vn hoặc gọi đường dây nóng luật sư qua số 0963 113 113.

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!