Tổng đài tư vấn: 1900 6665

UY TÍN

Uy tín là lòng tin

CHUYÊN NGHIỆP

Chuyên nghiệp sẽ giỏi hơn

HIỆU QUẢ

Hiệu quả để thành công
luat su hung
"Có thể ai cũng biết luật, nhưng không phải ai cũng biết vận dụng luật. Người học luật học cách vận dụng đúng luật. Còn các luật sư vận dụng luật một cách khôn khéo nhất "

Luật sư Nguyễn Kiều Hưng

Slide background
Slide background
Slide background
Slide background
Slide background

Độ tuổi kết hôn


Câu hỏi:


Kinh gui van phong luat su .
 toi co mot thac mac ve luat hon nhan mong dc luat su giai dap .
Theo luat hon nhan va gia dinh nam 2000 la  tu 20 tuoi nu tu 18 tuoi thj duoc DKKH
Theo nhu toi duoc biet thj qua sinh nhat 17 tuoi mot ngay thi du dieu kien ket hon cua nu . Neu nhu truoc ngay sinh nhat do nguoi nu co thai va dang ky ket hon den thoi diem sinh con thi co goi la vi pham phap luat khong?

Trả lời:

Chào bạn,
Các cơ sở pháp lý hiện hành quy định về độ tuổi kết hôn như sau:
+ K1,Điều 9 Luật HNGĐ 2000: “Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên”.

+ Mục 1, Điểm A Nghị quyết 02/2000 HĐTP: “…không bắt buộc nam phải từ đủ hai mươi tuổi trở lên, nữ phải từ đủ mười tám tuổi trở lên mới được kết hôn; do đó, nam đã bước sang tuổi hai mươi, nữ đã bước sang tuổi mười tám mà kết hôn là không vi phạm điều kiện về tuổi kết hôn”.

+ Điều 3 Nghị định 70/2001/ NĐ-CP: “Nam đang ở tuổi hai mươi , nữ đang ở tuổi mười tám thì đủ điều kiện về tuổi kết hôn theo quy định tại khoản 1 Điều 9 của Luật Hôn nhân và gia đình”.
Đây là các cơ sở Pháp lý có liên quan đến “tuổi kết hôn”. Hiện nay, chưa có một quy định nào cụ thể để hướng dẫn các quy định trên, chỉ quy định một cách chung chung (từ…, đã bước sang…, đang ở…) cho nên co nhiều quan điểm khác nhau. Nhưng theo quan điểm của chúng tôi thì cách tính như sau: ví dụ ngày 10/08/2011 là tròn 17 tuổi thì ngày có thể đăng kí kết hôn là ngày đầu tiên của năn mới, tức là ngày 01/01/2012.
Nếu cần thêm chi tiết vui lòng gọi số điện thoại 19006665 và số 08.73050996 để được hỗ trợ.
Trân trọng


ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!