Quyền nuôi con sau ly hôn

Quyền nuôi con sau ly hôn

Tôi xin được tư vấn về quyền nuôi con sau ly hôn.Tôi kết hôn năm 2011 và hiện nay chúng tôi có 2 con. Con lớn 6 tuổi -đang học lớp 1(cháu mang họ tôi vì tôi khai sinh cho cháu nhưng thực
chất cháu là con riêng của vợ tôi) Con nhỏ 20 tháng tuổi. Nay cuộc sống
gia đình có những đổ vỡ không thể hàn gắn được nên chúng tôi quyết định
ly hôn. Tôi đề nghị được nuôi đứa nhỏ(20 tháng tuổi) không cần chu cấp,
cô ấy cũng đề nghị nuôi cả 2-có chu cấp cho đứa nhỏ của tôi(Tất nhiên
tôi không nói về khía cạnh của đứa lớn). nói chung là cả 2 chúng tôi đều
giành quyền nuôi con nhỏ.

Hiện nay tôi là kỹ sư đang làm ổn định (có hợp đồng lao động không thời
hạn)tại văn phòng 1 Công ty xây dựng (Làm giờ hành chính 8h/ ngày và 5
ngày /tuần)với mức thu nhập cứng là >4 triệu/tháng sau khi đã trừ tất
cả khoản BHXH,BHYT,BHTN,BHTN,Phí CĐ…và tôi đang ở nhà chị gái tôi(Từ
khi ly thân) Gia đình tôi đều đã ổn định, các chị đều có gia đình và thu
nhập cũng khá. Nhà chị tôi cách trung tâm thành phố Hồ Chí Minh khoảng
5km. Vợ tôi hiện đang không có việc làm, đang xin việc, có chỗ nhận với
mức lương 2,5 triệu/tháng qua tết mới đi làm, nói chung Công việc không
được ổn đinh, đang ở nhà thuê với mẹ+Chị+em trai. Chị + Em trai cũng
đang thất nghiệp, mẹ cô ấy thì làm hàng đính hạt vào áo thu nhập khoảng
1,0 đến 1,4 triệu tháng nhưng không ổn định, tháng có tháng
không.

Vậy nay nếu ra Toà tôi có thể giành được quyền nuôi con nhỏ 20
tháng không?Cháu có thể ở với tôi cả tuần mà không cần mẹ(Khi ly thân
tôi và cháu ở nhà chị gái tôi cả tháng không đòi mẹ, Chị tôi chăm sóc
cháu khi tôi đi làm, Chị tôi không đi làm vì anh tôi đi lao động tại Mỹ
chu cấp về cho 2 mẹ con, chị tôi chỉ lo cho con trai đã học lớp 7 về
việc học thôi)?Tôi biết theo quy định nguyên tắc thì trẻ dưới 36 tháng
tuổi giao mẹ nuôi dưỡng, nhưng với những điều kiện như trên thì tôi có
cơ hội được Toà giao quyền nuôi con không?Quyền và trách nhiệm của tôi
như thế nào?Tôi cần cung cấp hồ sơ hay tài liệu gì để chứng minh tôi đủ
khả năng nuôi con?

Quyền nuôi con sau ly hôn
Quyền nuôi con sau ly hôn

Xin chân thành cảm ơn! 

Luật Sư Trả lời:

Chào bạn,

1.Căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 92 Luật Hôn nhân và Gia đình về việc
trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn thì:
“Vợ,
chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi
bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thỏa thuận được thì Tòa án
quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về
mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện
vọng của con. Về nguyên tắc, con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ
trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác.”
2. Căn cứ quy định tại điểm d mục 11 Nghịquyết 02/2000/NQ-HĐTP của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao
ngày 23/12/2000 hướng dẫn áp dụng một số quy định của Luật Hôn nhân và
Gia đình về việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi
ly hôn thì:
“Trong trường hợp vợ, chồng không thỏa thuận được được về người trực tiếp nuôi
con thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi con căn
cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con, đặc biệt là các điều kiện cho sự
phát triển về thể chất, bảo đảm việc học hành và các điều kiện cho sự
phát triển tốt về tinh thần.”

Từ quy định trên thì trường hợp của bạn, về mặt pháp luật vợ chồng bạn có 2
con, trong đó có một con dưới 36 tháng tuổi thì về nguyên tắc sẽ do mẹ
nuôi. Tuy nhiên, trường hợp của bạn nếu chứng minh được điều kiện kinh
tế, chỗ ở và người chăm sóc như bạn đã cung cấp thì bạn vẫn có quyền đề
nghị Tòa án xem xét về mọi mặt điều kiện phát triển của con mà trao
quyền nuôi con cho bạn.

Mong rằng nội dung tư vấn có thể giải đáp phần nào vướng mắc của bạn.

Nếu cần tư vấn thêm vui lòng gọi 1900 6665 để gặp luật sư hoặc truy cập mục hỏi đáp pháp luật để tìm hiểu thêm.

Luật Giải Phóng

Khi cần thuê luật sư vui lòng liên hệ với hãng luật Giải Phóng qua email lgp@lgp.vn hoặc gọi đường dây nóng luật sư qua số 0963 113 113.

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!