Tổng đài tư vấn: 1900 6665

UY TÍN

Uy tín là lòng tin

CHUYÊN NGHIỆP

Chuyên nghiệp sẽ giỏi hơn

HIỆU QUẢ

Hiệu quả để thành công
luat su hung
"Có thể ai cũng biết luật, nhưng không phải ai cũng biết vận dụng luật. Người học luật học cách vận dụng đúng luật. Còn các luật sư vận dụng luật một cách khôn khéo nhất "

Luật sư Nguyễn Kiều Hưng

Slide background
Slide background
Slide background
Slide background
Slide background

Giả chữ ký của bố để đăng ký tạm trú, Công an phạt có đúng luật?

Bạn có thể bị phạt nếu giả mạo chữ ký của chủ nhà trọ về  hành vi vi phạm quy định về đăng ký và quản lý cư trú theo Điều 8 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP

Cháu là người tỉnh lẻ từ nơi khác đến học tập tại một trường Đại học ở Thành phố Vinh, Nghệ An. Khi đi đăng kí làm sổ tạm trú tạm vắng tại địa phương nơi cháu đang trọ thì cháu có làm đủ tất cả giấy tờ theo quy định nhưng mà cháu có làm sai 1 tờ là Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu. Vì cháu cứ nghĩ cái giấy này do bố mẹ làm ở nhà và phải do bố mẹ phải kí vào chứ cháu không nghĩ là phải do chủ trọ mà nơi cháu thuê trọ làm và kí vào đó. Nhưng mà khi đó cháu lại đang ở xa nên không thể đem về cho bố mẹ kí được nên cháu đã tự kí thay tên bố vào đó (và lại bố cháu cũng không biết chữ nữa) và đem đi nộp cho bên Công An phường để làm sổ tạm trú. Nhưng hôm sau các chú bên CA gọi cháu lên và nói là cháu làm sai tờ giấy kia và đồng thời khẳng định là cháu giả mạo chữ kí của chủ nơi mà cháu thuê trọ rồi bắt phạt cháu phải kí vào biên bản vi phạm và tiến hành nộp phạt 200.000đ mới được làm sổ tạm trú tạm vắng và lấy được giấy nhận xét sinh vên để nộp cho trường . Nếu như cháu không nộp 200.000đ đó thì họ nhất quyết không làm sổ tạm trú tạm vắng cho cháu.

Cháu biết là mình sai nhưng mà mong các Bác (anh, chị) bên Luật Giải Phóng có thể giải thích giúp cháu kĩ hơn được không và bây giờ cháu phải làm như thế nào ạ?

Giả chữ ký của bố để đăng ký tạm trú, Công an phạt có đúng luật?

Giả chữ ký của bố để đăng ký tạm trú, Công an phạt có đúng luật?

Luật sư tư vấn:

Trong trường hợp của bạn, bạn nên trình bày cho cán bộ công an phường rõ ràng cụ thể về việc bạn giả mạo chữ ký của bố mẹ bạn chứ không phải giả mạo chữ ký của chủ nhà trọ. Do đó, cán bộ công an phạt bạn về việc giả mạo chữ ký của chủ nhà trọ là không đúng quy định pháp luật. Trong trường hợp bạn giả mạo chữ ký của chủ nhà trọ để làm thủ tục tạm trú tạm vắng là hành vi vi phạm quy định về đăng ký và quản lý cư trú có thể bị xử phạt tại Điều 8 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP như sau:

“…3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Khai man, giả mạo hồ sơ, giấy tờ để được đăng ký thường trú, tạm trú, cấp sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;

b) Làm giả sổ hộ khẩu, sổ tạm trú hoặc giả mạo điều kiện để được đăng ký thường trú;

c) Sử dụng sổ hộ khẩu, sổ tạm trú giả;

d) Cho người khác đăng ký cư trú vào chỗ ở của mình để vụ lợi hoặc trong thực tế người đăng ký cư trú không sinh sống tại chỗ ở đó;

đ) Cá nhân, chủ hộ gia đình cho người khác nhập hộ khẩu vào cùng một chỗ ở của mình nhưng không bảo đảm diện tích tối thiểu trên đầu người theo quy định;

e) Ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với người lao động không thuộc doanh nghiệp của mình để nhập hộ khẩu;

g) Sử dụng hợp đồng lao động trái với quy định của pháp luật để nhập hộ khẩu;

h) Không khai báo tạm trú cho người nước ngoài thuê nhà để ở.

4. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Điểm a Khoản 2; Điểm a, b, c Khoản 3 Điều này.

5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc thu hồi sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú đối với hành vi quy định tại Điểm a Khoản 2; Điểm a Khoản 3 Điều này;

b) Buộc hủy bỏ thông tin, tài liệu sai sự thật đối với hành vi quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này;

c) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm hành chính quy định tại Điểm d Khoản 3 Điều này;

d) Buộc hủy bỏ hợp đồng lao động trái quy định của pháp luật để nhập hộ khẩu quy định tại Điểm e, g Khoản 3 Điều này.”

Mong rằng nội dung tư vấn có thể giải đáp phần nào vướng mắc của bạn.

Nguyễn Thị Mỹ Hiền

Nguồn: Chuyên mục tư vấn pháp luật miễn phí do hãng luật Giải Phóng thực hiện


ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!