Tổng đài tư vấn: 1900 6665

UY TÍN

Uy tín là lòng tin

CHUYÊN NGHIỆP

Chuyên nghiệp sẽ giỏi hơn

HIỆU QUẢ

Hiệu quả để thành công
luat su hung
"Có thể ai cũng biết luật, nhưng không phải ai cũng biết vận dụng luật. Người học luật học cách vận dụng đúng luật. Còn các luật sư vận dụng luật một cách khôn khéo nhất "

Luật sư Nguyễn Kiều Hưng

(Luật sư có mặt trong các vụ án nóng)

Slide background
Slide background
Slide background
Slide background
Slide background

Cấp thẻ tạm trú cho người nước ngoài

Hỏi: Em có tham khảo một vài nội dung tư vấn của công ty trên website và mong anh có thể tư vấn thêm vấn đề sau đây:

 

“Việt
Nam có quy định người nước ngoài làm đại diện pháp luật phải cư trú tại
Việt Nam và có thẻ tạm trú, vậy có quy định rõ thời gian phải có mặt
tại Việt Nam tối thiểu là bao lâu không hoặc định nghĩa thời gian tối
thiểu bao lâu sẽ gọi là cư trú? Nếu có, em có thể tham khảo Nghị định,
thông từ nào mới nhất.”

 

Mong nhận được thông tin tư vấn của quý công ty.

 

Cám ơn anh.

 

Trả lời:

Chào bạn! Văn phòng luật sư xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 24 Nghị định 43/2010/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp

Điều 24 :Các giấy tờ chứng thực cá nhân trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp

Các
giấy tờ chứng thực cá nhân trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp đối
với người nước ngoài thường trú tại Việt Nam là giấy đăng ký
tạm trú do cơ quan có thẩm quyền cấp và hộ chiếu còn hiệu
lực; đối với người nước ngoài không thường trú tại Việt Nam
là hộ chiếu còn hiệu lực.

Trong
tình huống của bạn, người nước ngoài này là đại diện theo
pháp luật thì phải cư trú tại Việt Nam theo quy định của Nghị
định 102/2010/NĐ-CP, Điều 16. Điều này có nghĩa là ràng buộc
người đại diện theo pháp
 luật
phải có mặt tại Việt Nam trong suốt thời gian đương nhiệm. Cư
trú là việc công dân sinh sống tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị
trấn dưới hình thức thường trú hoặc tạm trú.

Căn
cứ theo Pháp lệnh về nhập cảnh, xuất cảnh, cư trú của người
nước ngoài tại Việt Nam, Điều 15, Khoản 3 thì: Người nước ngoài
tạm trú từ 1 năm trở lên được cơ quan quản lý xuất nhập cảnh có thẩm
quyền thuộc Bộ Công an cấp Thẻ tạm trú. Thẻ tạm trú có thời hạn từ 1 năm
đến 3 năm. Người mang Thẻ tạm trú được miễn thị thực khi xuất cảnh,
nhập cảnh trong thời hạn giá trị của thẻ. 

Nếu bạn cần thêm thông tin xin vui lòng gọi số 1900 6665 gặp tư vấn viên Kim Nga để được hỗ trợ.

 

 


ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!