Tổng đài tư vấn: 1900 6665

UY TÍN

Uy tín là lòng tin

CHUYÊN NGHIỆP

Chuyên nghiệp sẽ giỏi hơn

HIỆU QUẢ

Hiệu quả để thành công
luat su hung
"Có thể ai cũng biết luật, nhưng không phải ai cũng biết vận dụng luật. Người học luật học cách vận dụng đúng luật. Còn các luật sư vận dụng luật một cách khôn khéo nhất "

Luật sư Nguyễn Kiều Hưng

(Luật sư có mặt trong các vụ án nóng)

Slide background
Slide background
Slide background
Slide background
Slide background

Chế độ tử tuất

Câu hỏi:

Tôi xin nhờ quý đoàn luật sư giải thích giúp về chế độ tử tuất.

 Bố
của tôi là  viên chức nhà nước đã nghỉ hưu từ năm 2009. Nay bố tôi đã
mất tháng 1năm 2012. Bố tôi có tham gia đóng bảo hiểm xã hội trong vòng
36 năm 1 tháng. nay mẹ tôi đã 65 tuổi có lương hưu hang tháng là 2,5
triệu, chị em tôi đều đã trưởng thành, trên 18 tuổi và có thu nhập ổn
định trên 2 triệu đồng , bà ngoại tôi năm nay 90 tuổi hàng tháng bà được
nhân khoảng 1trieu đồng theo chế độ tiền trợ cấp mẹ liệt sĩ và người
cao tuổi.

Vậy
xin quí đoàn cho biết nay chế độ tuất mà gia đình tôi được hưởng là như
thế nào? Nếu nhận chế độ tuất hàng tháng thì những ai được hưởng và mức
hưởng là bao nhiêu? Nếu nhận chế dộ tuất  luôn 1 lần thì mức hưởng là
bao nhiêu và tính theo công thức nào?

 Tôi xin chân thành cảm ơn !


Trả lời:

Chào chị, cảm ơn chị đã gửi thư cho chúng tôi. Chúng tôi xin được giải đáp thắc mắc của chị như sau:

 Căn cứ theo điều 64, 65, 66 luật BHXH thì trường hợp bố chị mất thì chế độ tử tuất sẽ được giải quyết như sau: 

Thân nhân của các đối tượng quy định tại khoản 1 ở trên được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng, bao gồm các đối tượng sau:

– Theo quy định trên thì Mẹ của chị và Bà ngoại của chị thuộc đối tượng được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng.


Mức trợ cấp tuất hằng tháng đối với mỗi thân nhân bằng 50% mức lương
tối thiểu chung; trường hợp thân nhân không có người trực tiếp nuôi
dưỡng thì mức trợ cấp tuất hằng tháng bằng 70% mức lương tối thiểu
chung. 


Thời điểm hưởng trợ cấp tuất hằng tháng được thực hiện kể từ tháng liền
kề sau tháng mà người lao động, người hưởng lương hưu, trợ cấp tai nạn
lao động, bệnh nghề nghiệp chết.


Người chết thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 64
nhưng không có thân nhân hưởng tiền tuất hằng tháng quy định tại khoản 2
Điều 64 của Luật BHXH nên trường hợp của chị nêu không được hưởng chế
độ tuất một lần. 

Nếu chị cần thêm thông tin chi tiết, vui lòng gọi số 19006665 gặp Luật sư Quỳnh để được hỗ trợ.

Trân trọng!


 


ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!