Tổng đài tư vấn: 1900 6665

UY TÍN

Uy tín là lòng tin

CHUYÊN NGHIỆP

Chuyên nghiệp sẽ giỏi hơn

HIỆU QUẢ

Hiệu quả để thành công
luat su hung
"Có thể ai cũng biết luật, nhưng không phải ai cũng biết vận dụng luật. Người học luật học cách vận dụng đúng luật. Còn các luật sư vận dụng luật một cách khôn khéo nhất "

Luật sư Nguyễn Kiều Hưng

Slide background
Slide background
Slide background
Slide background
Slide background

Nhập hộ khẩu cho con theo hộ khẩu của bố hay mẹ

1. Vợ tôi hộ khẩu ỏ TP Huế, tôi ở huyện khác. Tôi không muốn cắt khẩu của vợ nhập vào khẩu tôi. Bây giờ tôi có con. Vậy muốn làm giấy khai sinh cho con thì làm ở phường theo hộ khẩu vợ hay làm ở xã theo hộ khẩu của tôi?

2. Sau khi làm giấy khai sinh cho con, tôi muốn nhập khẩu cho con vào hộ khẩu của vợ. Vậy Làm thủ tục nhập khẩu cho ở đâu? Gồm các hồ sơ gì mang theo?

Cảm ơn luật sư!

Tội hành hạ người khác

Nhập hộ khẩu cho con theo hộ khẩu của bố

Luật Sư Trả lời:

Chào bạn!

Theo quy định của luật cư trú

Điều 13. Nơi cư trú của người chưa thành niên

1. Nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha, mẹ; nếu cha, mẹ có nơi cư trú khác nhau thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha hoặc mẹ mà người chưa thành niên thường xuyên chung sống.

2. Người chưa thành niên có thể có nơi cư trú khác với nơi cư trú của cha, mẹ nếu được cha, mẹ đồng ý hoặc pháp luật có quy định.

Như vậy, bạn có thể nhập hộ khẩu cho con theo hộ khẩu của bạn hoặc của vợ bạn đều được. Hồ sơ gồm:

– Hồ sơ gồm:

Bản sao giấy khai sinh của con;

Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn của Bố, mẹ;

+ Bản sao sổ hộ khẩu gia đình;

Tờ khai bổ sung nhân khẩu (theo mẫu của cơ quan công an cấp quận, huyện)

Bạn nên làm hộ khẩu cho con trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày làm giấy khai sinh cho con. Nếu quá hạn bạn phải đóng phạt quá hạn nhập hộ khẩu.

Mong rằng nội dung tư vấn có thể giải đáp phần nào vướng mắc của bạn.

Nếu cần tư vấn thêm vui lòng gọi 1900 6665 để gặp luật sư hoặc truy cập mục hỏi đáp pháp luật để tìm hiểu thêm.

Luật giải phóng

Khi cần thuê luật sư vui lòng liên hệ với hãng luật Giải Phóng qua email lgp@lgp.vn hoặc gọi đường dây nóng luật sư qua số 0963 113 113.


ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!