Tổng đài tư vấn: 1900 6665

UY TÍN

Uy tín là lòng tin

CHUYÊN NGHIỆP

Chuyên nghiệp sẽ giỏi hơn

HIỆU QUẢ

Hiệu quả để thành công
luat su hung
"Có thể ai cũng biết luật, nhưng không phải ai cũng biết vận dụng luật. Người học luật học cách vận dụng đúng luật. Còn các luật sư vận dụng luật một cách khôn khéo nhất "

Luật sư Nguyễn Kiều Hưng

Slide background
Slide background
Slide background
Slide background
Slide background

Quy định về lưu trú khách sạn

HỎI:

Nội dung:Thưa luật sư !
Tôi có một vấn đề chưa rỏ xin hỏi luật sư, mong luật sư giải thích. Tôi xin chân thành cảm ơn !
– Tôi làm nghề kinh doanh khách sạn, tôi thường nhận khách ở qua đêm
với chỉ một giấy chứng minh nhân dân ( CMND ) cho cả 2 người, đến 23 giờ
hằng ngày tôi đi dăng ký lưu trú cho họ, tôi chỉ đăng ký cho người có
giấy CMND , người còn lại tôi không đăng ký. Vậy nếu công an đến kiểm
tra, khách sạn có bị phạt không. Và tôi nên làm gì khi nhận những vị
khách như vây, tôi có nên cho họ ở không ?

– Trường hợp người đến lưu trú sau 23 giờ, tôi không đăng ký mà ghi
vào sổ lưu trú ban đêm, tôi nên nhận khách như thế nào ( về vấn đề giấy
tùy thân của họ ) để khi công an kiêm tra khách sạn không bi phạt.
– Trường hợp một trong 2 người có CMND có bảo lãnh cho người kia được không ?
Kính mong luật sư giải thích trả lời , lần nửa tôi chân thành cảm ơn luật sư !

Kính thư ! 

TRẢ LỜI:

Chào bạn.

Trên cơ sở thông tin
bạn cung cấp, chúng tôi tư vấn như sau:

Theo quy định của Luật cư trú 2006:

Điều 31. Lưu trú và thông báo lưu trú

1. Lưu trú là việc công dân ở lại
trong một thời gian nhất định tại địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn ngoài nơi
cư trú của mình và không thuộc trường hợp phải đăng ký tạm trú.

2. Gia đình, nhà ở tập thể, cơ sở
chữa bệnh, khách sạn, nhà nghỉ, cơ sở khác khi có người từ đủ mười bốn tuổi trở
lên đến lưu trú có trách nhiệm thông báo việc lưu trú với Công an xã, phường,
thị trấn. Việc thông báo lưu trú được thực hiện trực tiếp hoặc bằng điện thoại.
Công an xã, phường, thị trấn có trách nhiệm thông báo địa điểm, số điện thoại
nơi tiếp nhận thông báo lưu trú cho nhân dân biết.

3. Việc thông báo lưu trú được thực
hiện trước 23 giờ, nếu người đến lưu trú sau 23 giờ thì thông báo lưu trú vào
sáng ngày hôm sau; trường hợp ông, bà, cha, mẹ, vợ, chồng, con, cháu, anh, chị,
em ruột đến lưu trú nhiều lần thì chỉ cần thông báo lưu trú một lần.

4. Việc thông báo lưu trú được ghi vào sổ tiếp nhận lưu trú.

Như vậy, việc lưu trú và
thông báo lưu trú không yêu cầu phải có Giấy chứng minh nhân dân, do đó không
cần phải có việc người có CMND bảo lãnh cho người còn lại. Có thể thông báo lưu
trú qua điện thoại, lưu trú sau 23h thì thông báo vào sáng ngày hôm sau.

Ngoài ra, theo quy định của Nghị định 73/2010/NĐ-CP quy định về xử
phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh trật tự, an toàn xã hội:

“Điều 12. Hành vi vi phạm quy định về cấp và quản
lý, sử dụng giấy chứng minh nhân dân và các giấy tờ tuỳ thân

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 60.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một
trong những hành vi sau đây:

a) Không mang theo giấy chứng minh nhân dân, giấy tờ tuỳ thân;

b) Không xuất trình giấy chứng minh nhân dân, giấy tờ tuỳ thân khi có yêu
cầu kiểm tra;

………………..”

Như vậy, bạn có thể nhắc nhở
khách trọ về vấn đề này.

Nếu
cần tư vấn thêm, xin vui lòng gọi vào số 1900 6665 gặp tư vấn
viên Vũ Hoàng Ý để được hỗ trợ.

 

 


ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!