Chậm nộp thuế đất, phạt như thế nào?

Chậm nộp thuế đất, phạt như thế nào?

Câu hỏi

Kính thưa các Luật sư, 

Em có câu hỏi muốn xin các vị
Luật sư giải đáp giúp em như sau :

Ba mẹ em có 1 ngôi nhà đã làm
giấy tờ đầy đủ và hiện chỉ đang nợ tiền thuế nhà hơn 4 năm. Khi ba mẹ em lên
Phòng Thuế để hỏi thủ tục đóng thuế nhà thì được họ báo là nếu đóng thuế bây giờ
thì tiền thuế được tính là gấp 3 lần. Nếu đồng ý đóng thì họ mới làm thủ tục.

Cho em hỏi giờ ba mẹ em muốn
chuyển tên nhà đó cho em (em chưa đứng tên bất kỳ tài sản bất động sản nào trước
đó) . Vậy thì khi em nhận chuyển nhượng nhà sang cho em thì khi em đi đóng thuế
ngôi nhà đó thì em có bị bắt đóng thuế gấp 3 lần như đã thông báo không ạ?
Ngoài ra khi chuyển tên sang cho em thì em sẽ không bị đóng thuế Thu nhập cá
nhân phải không ạ? 

Rất mong nhận được câu trả lời
từ các vị Luật sư. Em xin chân thành cảm ơn !

Trân trọng.

Huỳnh Mỹ
Phượng
My
Phuong Huynh [yunahuynh@gmail.com]

Tại Khoản
1, Khoản 3 và Khoản 4 Điều 106  Luật Quản lý thuế năm 2007 quy định: Người
nộp thuế có hành vi chậm nộp tiền thuế so với thời hạn quy định, thời hạn gia hạn
nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo của cơ quan quản lý thuế, thời hạn trong
quyết định xử lý của cơ quan quản lý thuế thì phải nộp đủ tiền thuế và bị xử phạt
0,05% mỗi ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp.”

Căn
cứ khoản 3 điều 7 Thông tư số 93/2011/TT-BTC ngày 29/06/2011 có quy định: “ Hộ
gia đình, cá nhân được ghi nợ tiền sử dụng đất khi chuyển nhượng thì phải nộp đủ
số tiền sử dụng đất còn nợ. Trường hợp được phép chuyển nhượng một phần thửa đất,
thì cơ quan tài nguyên và môi trường làm thủ tục tách thửa để cơ quan thuế xác
định số tiền sử dụng đất tương ứng với phần chuyển nhượng. Trường hợp khi nhận
thừa kế quyền sử dụng đất mà người để lại di sản thừa kế là quyền sử dụng đất
chưa trả nợ tiền sử dụng đất thì người nhận thừa kế có trách nhiệm tiếp tục trả
nợ theo quy định của pháp luật về thừa kế.”

 

Theo
quy định trên thì ba mẹ bạn vẫn có quyền tặng cho bạn mảnh đất đó, khi đó khoản
nợ tiền sử dụng đất chuyển sang cho bạn.

Về
thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ : Theo quy định tại khoản 4 Điều 4 Luật
thuế thu nhập cá nhân thì khoản thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động
sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con
nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội
với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau được
miễn thuế thu nhập cá nhân.

Về lệ
phí trước bạ thì người được tặng cho quyền sử dụng đất phải nộp lệ phí trước bạ
là 0,5%. 

 

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!