Tổng đài tư vấn: 1900 6665

UY TÍN

Uy tín là lòng tin

CHUYÊN NGHIỆP

Chuyên nghiệp sẽ giỏi hơn

HIỆU QUẢ

Hiệu quả để thành công
luat su hung
"Có thể ai cũng biết luật, nhưng không phải ai cũng biết vận dụng luật. Người học luật học cách vận dụng đúng luật. Còn các luật sư vận dụng luật một cách khôn khéo nhất "

Luật sư Nguyễn Kiều Hưng

Slide background
Slide background
Slide background
Slide background
Slide background

Cách tính số ngày được hưởng chế độ ốm đau

Tôi đang làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn tại một công ty cổ phần tại Bình Thuận. tôi có tham gia BHXH bắt buộc, tôi có 2 con (1 đứa 4 tuổi, 1 đứa 6 tuổi) bị sốt siêu vi. Con thứ nhất ốm từ 9/8/2016 đến ngày 14/8/2016, con thứ hai ốm từ 12/8/2016 đến ngày 20/8/2016. Hăng tuần tôi được nghỉ làm vào ngày thứ bảy. Thời gian được hưởng chế độ khi con bị ốm đau của tôi là bao nhiêu ngày?

Cách tính số ngày được hưởng chế độ ốm đau

Cách tính số ngày được hưởng chế độ ốm đau

Dưới đây là nội dung tư vấn của luật sư:

Chào bạn!

Đối với vướng mắc của bạn chúng tôi xin đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

Theo như lời bạn trình bày thì bạn đang gia BHXH bắt buộc, đã nghỉ việc để chăm sóc cho 2 con (đều dưới 7 tuổi), theo quy định tại khoản 2 điều 25 Luật BHXH thì bạn được hưởng chế độ ốm đau khi con bị bệnh như sau:

Tại khoản 1 điều 27 Luật BHXH 2014 về thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau “1. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi”.

Điều này được hướng dẫn tại điểm khoản 1 điều 5 Thông tư 59/2015/TT-BLDTBXH “a) Trường hợp trong cùng một thời gian người lao động có từ 2 con trở lên dưới 7 tuổi bị ốm đau, thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau được tính bằng thời gian thực tế người lao động nghỉ việc chăm sóc con ốm đau; thời gian tối đa người lao động nghỉ việc trong một năm cho mỗi con được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 27 của Luật bảo hiểm xã hội.”

Đồng thời tại khoản 2 điều 110 Bộ luật lao động 2012 có quy định về ngày nghỉ hằng tuần như sau: 1. Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày.

  1. Người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày chủ nhật hoặc một ngày cố định khác trong tuần nhưng phải ghi vào nội quy lao động.

Theo những quy định trên thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau tính theo ngày làm việc (không tính ngày lễ, tết, nghỉ hằng tuần), trong trường hợp có 2 con của bạn đều dưới 7 tuổi bị ốm cùng lúc thì tính theo ngày nghỉ thực tế mà bạn đã nghỉ để chăm sóc con. Công ty của bạn quy định ngày nghỉ hằng tuần là ngày thứ bảy. Như vậy, thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau tính từ ngày 9/8/2016 đến ngày 20/8/2016 là 10 ngày (trừ 2 ngày thứ bảy).

Mong rằng nội dung tư vấn có thể giải đáp phần nào vướng mắc của bạn.

Nếu cần tư vấn thêm vui lòng gọi 1900 6665 để gặp luật sư hoặc truy cập mục hỏi đáp pháp luật để tìm hiểu thêm.

Ban Biên Tập

Khi cần thuê luật sư vui lòng liên hệ với hãng luật Giải Phóng qua email lgp@lgp.vn hoặc gọi đường dây nóng luật sư qua số 0963 113 113.


ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!