Tổng đài tư vấn: 1900 6665

UY TÍN

Uy tín là lòng tin

CHUYÊN NGHIỆP

Chuyên nghiệp sẽ giỏi hơn

HIỆU QUẢ

Hiệu quả để thành công
luat su hung
"Có thể ai cũng biết luật, nhưng không phải ai cũng biết vận dụng luật. Người học luật học cách vận dụng đúng luật. Còn các luật sư vận dụng luật một cách khôn khéo nhất "

Luật sư Nguyễn Kiều Hưng

(Luật sư có mặt trong các vụ án nóng)

Slide background
Slide background
Slide background
Slide background
Slide background

Buộc bồi thường thiệt hại bằng cách khấu trừ lương?

Chào các vị luật sư. Tôi tên là Phạm Văn Thắng, hiện đang sinh sống ở thị xã Thuận An, tỉnh Bình Dương. Tô là một nhân viên làm gỗ của một công ty gỗ ở đây. Tháng trước, trong quá trình làm việc, sơ ý tôi đã làm hư một chiếc máy làm gỗ của công ty. Chiếc máy bị hư trị giá 23.000.000 đồng. Công ty đã yêu cầu tôi phải bồi thường 7.000.000 đồng vì chi phí sửa chữa và tiền bồi thường sẽ khấu trừ vào lương của tôi. Mỗi tháng tiền lương của tôi được 9.000.000 đồng vì phải bồi thường khi làm hư máy nên tôi bị khấu trừ 3.500.000 đồng. Cho hỏi luật sư, việc công ty yêu cầu tôi bồi thường và khấu trừ lương của tôi như vậy có đúng hay không? Tôi xin cám ơn.

Buộc bồi thường thiệt hại bằng cách khấu trừ lương?

Buộc bồi thường thiệt hại bằng cách khấu trừ lương?

Dưới đây là phần tư vấn của luật sư.

Chào bạn!

Cám ơn bạn đã gửi câu hỉ đến cho chúng tôi. Về thắc mắc của bạn chúng tôi sẽ giải đáp như sau:

Theo Khoản 1 Điều 130 Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:

“Điều 130. Bồi thường thiệt hại

1. Người lao động làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị hoặc có hành vi khác gây thiệt hại tài sản của người sử dụng lao động thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

Trường hợp người lao động gây thiệt hại không nghiêm trọng do sơ suất với giá trị không quá 10 tháng lương tối thiểu vùng do Chính phủ công bố được áp dụng tại nơi người lao động làm việc, thì người lao động phải bồi thường nhiều nhất là 03 tháng tiền lương và bị khấu trừ hằng tháng vào lương theo quy định tại khoản 3 Điều 101 của Bộ luật này.”

Bên cạnh đó, theo Điều 3 Nghị định 122/2015/NĐ-CP quy định mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp, liên hiệp hợp tác xã, hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cá nhân và các cơ quan, tổ chức có sử dụng lao động theo hợp đồng lao động:

“Điều 3. Mức lương tối thiểu vùng

1. Quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với doanh nghiệp như sau:

a) Mức 3.500.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I.

b) Mức 3.100.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II.

c) Mức 2.700.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùngIII.

d) Mức 2.400.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùngIV.

2. Địa bàn thuộc vùng I, vùng II, vùng III và vùng IV được quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này.”

Kèm theo phụ lục của nghị định này thì thị xã Thuận An, tỉnh Bình Dương thuộc vùng I và mức lương tối thiểu áp dụng là 3.500.000 đồng. Việc bạn vô ý làm hỏng chiếc máy làm gỗ trị giá 23.000.000 đồng, số tiền này nhỏ hơn 10 tháng lương tối thiểu vùng và cũng không thiệt hại gì thêm nên đây là một hành động gây thiệt hại không nghiêm trọng. chính vì thế, bạn phải bồi thường mức tiền không quá 3 tháng lương tối thiểu, có nghĩa là mức bồi thường cao nhất của bạn là 3 x 3.500.000 (đồng) = 10.500.000 đồng. việc công ty yêu cầu bạn bồi thường 7.000.000 đồng là phù hợp với quy định pháp luật.

Vè việc khấu trừ lương của bạn. Theo Khoản 3 Điều 101 Bộ luật lao động 2012  thì: “Mức khấu trừ tiền lương hằng tháng không được quá 30% tiền lương hằng tháng của người lao động sau khi trích nộp các khoản bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, thuế thu nhập.”

Như vậy, sau khi trừ đi các khoản bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, thuế thu nhập thì mức khấu trừ vào lương của bạn là không quá 30% tiền lương. Chúng tôi lấy lương 9.000.000 đồng của bạn nhận được là mức lương sau khi trích nộp các khoản tiền đã nêu trên thì mức tối đa đẻ khấu trừ vào lương của bạn là 30% x 9.000.000 (đồng) = 2.700.000 đồng. Như vậy, việc khấu trừ 3.500.000 đồng vào lương của bạn là trái pháp luật. Bạn có thể yêu cầu công ty xem xét lại mức khấu trừ này.

Mong rằng nội dung tư vấn có thể giải đáp phần nào vướng mắc của bạn.

Nếu cần tư vấn thêm vui lòng gọi 1900 6665 để gặp luật sư hoặc truy cập mục hỏi đáp pháp luật để tìm hiểu thêm.

Ban Biên Tập

Khi cần thuê luật sư vui lòng liên hệ với hãng luật Giải Phóng qua email lgp@lgp.vn hoặc gọi đường dây nóng luật sư qua số 0963 113 113.


ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!