Tổng đài tư vấn: 1900 6665

UY TÍN

Uy tín là lòng tin

CHUYÊN NGHIỆP

Chuyên nghiệp sẽ giỏi hơn

HIỆU QUẢ

Hiệu quả để thành công
luat su hung
"Có thể ai cũng biết luật, nhưng không phải ai cũng biết vận dụng luật. Người học luật học cách vận dụng đúng luật. Còn các luật sư vận dụng luật một cách khôn khéo nhất "

Luật sư Nguyễn Kiều Hưng

Slide background
Slide background
Slide background
Slide background
Slide background

Trợ cấp thôi việc

Thưa luật sư!
Tôi là nhân viên trong một Công ty
cổ phần. Tôi là nhân viên ký hợp đồng không xác định thời hạn và đã đi
làm được 19 năm ( tính đến năm 2009), theo thời gian đống BHXH). Nay
tôi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động ( có báo trước 45 ngày) và tôi có yêu cầu Công ty trợ cấp cho tôi 1 năm 1/2 tháng lương theo luật. Nhưng công ty cũ của tôi trả lời như sau:
Công ty cũ của tôi trước đây là 100% cổ phần của người lao động nhưng năm 2011 một số cá nhân mua hết cổ phần của ban giám đốc cũ và của nhân viên thế là ban giám đốc cũ bàn giao công ty cho ban giám đốc mới. lấy lý do trong biên bản bàn giao công ty không có quỹ dự phòng vì vậy không chi trả cho tôi.
Vậy tôi muốn hỏi trường hợp công ty cũ của tôi không có trích lập quỹ dự phòng thì tôi có được trợ cấp không? tôi xin cảm ơn

Trả lời: Chào bạn,

Theo Điều 42 Bộ luật Lao động được sửa đổi, bổ sung năm 2002 quy
định: “Khi chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động đã làm việc
thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ đủ 12 tháng trở lên thì người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là 1/2 tháng lương, cộng phụ cấp lương nếu có”.

 

Theo đó, các trường hợp phải trả trợ cấp thôi việc:

Căn cứ khoản 1 Điều 14 Nghị định Số 44/2003/NĐ-CP của Chính phủ ngày
09/05/2003 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ
luật Lao động về hợp đồng lao động: “Người sử dụng lao động có trách
nhiệm trả trợ cấp thôi việc đối với người lao động đã làm việc từ đủ 12
tháng trở lên quy định tại khoản 1 Điều 42 của Bộ luật lao động trong
các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động quy định tại Điều 36 của Bộ
luật Lao động; Điều 37, các điểm a, c, d và điểm đ khoản 1 Điều 38,
khoản 1 Điều 41, điểm c khoản 1 Điều 85 của Bộ luật Lao động đã sửa
đổi, bổ sung”.

 

Như vậy, các trường hợp được trả trợ cấp thôi việc là các trường hợp người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp,
cơ quan, tổ chức từ đủ 12 tháng trở lên và xin chấm dứt hợp đồng hoặc
bị chấm dứt hợp đồng trong các trường hợp sau: Hợp đồng lao động chấm
dứt do hết hạn hợp đồng; Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng; Hai bên
thoả thuận chấm dứt hợp đồng; Người lao động bị kết án tù giam hoặc bị
cấm làm công việc cũ theo quyết định của Toà án; Người lao động chết;
mất tích theo tuyên bố của Toà án” (điều 36);

Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng đúng căn cứ và thực hiện thủ tục báo trước đúng quy định của pháp luật sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc.
Trường hợp công ty của bạn lấy lý do không trích quỹ dự phòng để không trả tợ cấp cho bạn là trái quy định pháp luật.

Nếu còn thắc mắc vui lòng gọi 19006665 gặp tư vấn viên Ngọc Hân để được hỗ trợ.

 

 


ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!