Đóng BHXH theo Luật BHXH mới

Đóng BHXH theo Luật BHXH mới

Hiện nay, tôi đang làm việc cho một công ty chuyên thu mua hàng nông sản (khoai mì) tại Ninh Thuận theo hợp đồng lao động với thời hạn 2 tháng. Cho tôi hỏi là tôi có được công ty đóng BHXH không?

Đóng BHXH theo Luật BHXH mới
Đóng BHXH theo Luật BHXH mới

Dưới đây là nội dung tư vấn của luật sư:

Chào bạn!

Đối với vướng mắc của bạn chúng tôi xin đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

Trước đây theo Luật Bảo hiểm xã hội – BHXH 2006 thì “Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên” thuộc đối tượng phải tham gia BHXH bắt buộc – nghĩa là người lao động làm việc dưới 3 tháng thì không phải đóng BHXH bắt buộc (điểm a khoản 1 điều 2 Luật BHXH 2006), tuy nhiên Luật BHXH 2014 (có hiệu lực từ 01/01/2016) có quy định “Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;” thì thuộc đối tượng phải tham gia BHXH bắt buộc (điểm b khoản 1 điều 2 Luật BHXH 2014). Nhưng tại khoản 1 Điều 124 Luật BHXH năm 2014 quy định về hiệu lực thi hành thì quy định tại điểm b khoản 1 Luật này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2018. Do đó, hiện nay bạn đang làm việc theo hợp đồng lao động với thời hạn 2 tháng thì sẽ không được công ty đóng BHXH bắt buộc.

Ngoài ra, cũng xin thông tin thêm rằng, tuy bạn không được công ty đóng BHXH bắt buộc nhưng ngoài việc trả lương, công ty bạn đang làm việc có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương một khoản tiền cho bạn tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc (khoản 3 điều 186 Bộ luật lao động 2012).

Mong rằng nội dung tư vấn có thể giải đáp phần nào vướng mắc của bạn.

Nếu cần tư vấn thêm vui lòng gọi 1900 6665 để gặp luật sư hoặc truy cập mục hỏi đáp pháp luật để tìm hiểu thêm.

Ban Biên Tập

Khi cần thuê luật sư vui lòng liên hệ với hãng luật Giải Phóng qua email lgp@lgp.vn hoặc gọi đường dây nóng luật sư qua số 0963 113 113.

 

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!