Tổng đài tư vấn: 1900 6665

UY TÍN

Uy tín là lòng tin

CHUYÊN NGHIỆP

Chuyên nghiệp sẽ giỏi hơn

HIỆU QUẢ

Hiệu quả để thành công
luat su hung
"Có thể ai cũng biết luật, nhưng không phải ai cũng biết vận dụng luật. Người học luật học cách vận dụng đúng luật. Còn các luật sư vận dụng luật một cách khôn khéo nhất "

Luật sư Nguyễn Kiều Hưng

(Luật sư có mặt trong các vụ án nóng)

Slide background
Slide background
Slide background
Slide background
Slide background

Sử dụng trái phép chất ma túy bị tù bao nhiêu năm?

Em trai của tôi bị bắt trong khách sạn, không đem chứng minh nhân dân và có xăm hình. Công an quận đưa về để kiểm tra trong người có ma túy không? Cho tôi hỏi là em trai tôi có bị ở tù không?

Sử dụng trái phép chất ma túy bị tù bao nhiêu năm?

Sử dụng trái phép chất ma túy bị tù bao nhiêu năm?

Dưới đây là nội dung tư vấn của luật sư:

Chào bạn!

Đối với vướng mắc của bạn chúng tôi xin đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

Đối với hành vi không xuất trình Giấy chứng minh nhân dân khi cán bộ công an kiểm tra thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức tiền từ 100.000 đồng – 200.000 đồng (điểm a khoản 1 Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP). Còn về việc em trai bạn có bị xử lý về hành vi sử dụng ma túy hay không thì cần phải xem kết quả xét nghiệm như thế nào. Nếu kết quả xét nghiệm em trai bạn dương tính thì sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật. Bộ luật Hình sự năm 1999 có quy định về tội sử dụng trái phép chất ma túy (Điều 199). Tuy nhiên, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật Hình sự năm 1999 (Luật năm 2009) đã bỏ tội này. Do vậy, hành vi sử dụng trái phép chất ma túy không còn là tội phạm nữa, đồng nghĩa với việc sẽ không bị đi tù, người sử dụng trái phép chất ma túy sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự mà chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính. Như vậy, nếu em bạn đã sử dụng chất ma túy thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính dưới hình thức cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng – 1.000.000 đồng (khoản 1 Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP).

Mong rằng nội dung tư vấn có thể giải đáp phần nào vướng mắc của bạn.

Nếu cần tư vấn thêm vui lòng gọi 1900 6665 để gặp luật sư hoặc truy cập mục hỏi đáp pháp luật để tìm hiểu thêm.

Ban Biên Tập

Khi cần thuê luật sư vui lòng liên hệ với hãng luật Giải Phóng qua email lgp@lgp.vn hoặc gọi đường dây nóng luật sư qua số 0963 113 113.


ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!