Đánh bạc nhiều lần, mỗi lần chưa đến 5 triệu đồng có phạm tội?

Đánh bạc nhiều lần, mỗi lần chưa đến 5 triệu đồng có phạm tội?

Mùa Euro vừa qua chủ nhà cái cá độ đá banh bị bắt vì tội đánh bạc. Trong quá trình điều tra của cơ quan điều tra phát hiện có 5 tin nhắn cá độ của em trai tôi, tổng số tiền là 8 triệu đồng, lần nhiều nhất là 3 triệu đồng. Em trai tôi bị công an bắt lên để điều tra. Như vậy cho tôi hỏi, em trai tôi có bị xử phạt hay phải chịu trách nhiệm gì không ?

Đánh bạc nhiều lần, mỗi lần chưa đến 5 triệu đồng có phạm tội?
Đánh bạc nhiều lần, mỗi lần chưa đến 5 triệu đồng có phạm tội?

Dưới đây là nội dung tư vấn của luật sư.

Chào bạn!

Tư vấn viên Lê Hồng Anh
Tư vấn viên Lưu Hùng Anh

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến cho chúng tôi, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Nghị quyết số 01/2010/NQ – HĐTP Hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Điều 248 và Điều 249 của Bộ luật Hình sự về Tội đánh bạc được quy định tại Điểm b khoản 4 Điều 1 “…Trường hợp đánh bạc dưới hình thức chơi số đề, cá độ bóng đá, cá độ đua ngựa… thì một lần chơi số đề, một lần cá độ bóng đá, một lần cá độ đua ngựa… (để tính là một lần đánh bạc) được hiểu là tham gia chơi trong một lô đề, tham gia cá độ trong một trận bóng đá, tham gia cá độ trong một kỳ đua ngựa… trong đó người chơi có thể chơi làm nhiều đợt. Trách nhiệm hình sự được xác định đối với người chơi một lần đánh bạc trong các trường hợp này là tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để chơi trong các đợt đó.”

Với trường hợp của em trai bạn, hành vi cá độ đá banh là hành vi vi phạm pháp luật, cụ thể, hành vi này đã vi phạm Điều 248 của Bộ luật hình sự sửa đổi năm 2009. Pháp luật sẽ có những biện pháp chế tài tương thích với những hoạt vi này. Đối với Tội đánh bạc được quy định tại điều 248 Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009 như sau:

1. “Người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 249 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm”.

Điểm a và b Khoản 2 Điều 1 của NQ 01/2010 quy định:

“2. Khi xác định trách nhiệm hình sự đối với người đánh bạc không được tính tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để đánh bạc của tất cả các lần đánh bạc, mà phải căn cứ vào từng lần đánh bạc để xem xét; cụ thể như sau:

a) Trường hợp tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của từng lần đánh bạc đều dưới mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (dưới 2.000.000 đồng) và không thuộc một trong các trường hợp khác để truy cứu trách nhiệm hình sự (đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật hình sự, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm) thì người đánh bạc không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc;

b) Trường hợp tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của lần đánh bạc nào bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 2.000.000 đồng trở lên) thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc đối với lần đánh bạc đó;”

Như vậy, em của bạn có đầy đủ dấu hiệu cấu thành tội phạm về tội đánh bạc, vì vậy em cậu phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc ở lần chơi với số tiền 3 triệu đồng. Mức phạt cụ thể cơ quan có thẩm quyền sẽ ra quyết định dựa trên cơ sở pháp lý là những điều luật trên.

Nếu cần tư vấn thêm vui lòng gọi 1900 6665 để gặp luật sư hoặc truy cập mục hỏi đáp pháp luật để tìm hiểu thêm.

Hùng Anh

Khi cần thuê luật sư vui lòng liên hệ với hãng luật Giải Phóng qua email lgp@lgp.vn hoặc gọi đường dây nóng luật sư qua số 0963 113 113.

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!