Tổng đài tư vấn: 1900 6665

UY TÍN

Uy tín là lòng tin

CHUYÊN NGHIỆP

Chuyên nghiệp sẽ giỏi hơn

HIỆU QUẢ

Hiệu quả để thành công
luat su hung
"Có thể ai cũng biết luật, nhưng không phải ai cũng biết vận dụng luật. Người học luật học cách vận dụng đúng luật. Còn các luật sư vận dụng luật một cách khôn khéo nhất "

Luật sư Nguyễn Kiều Hưng

(Luật sư có mặt trong các vụ án nóng)

Slide background
Slide background
Slide background
Slide background
Slide background

Quan hệ với người trên 16 tuổi, dưới 18 tuổi có vi phạm Pháp Luật?

Câu hỏi:


Cháu năm nay 19 tuổi có quan hệ với bạn gái năm nay 16 tuổi 9 tháng. Như vậy có vi phạm pháp luật hay không? Nếu gia đình bạn gái cháu thưa kiện thì có bị gì không?


Trả lời:


Bộ luật Hình sự chỉ quy định “hiếp dâm trẻ em” (Điều 112), tội “cưỡng dâm trẻ em” (Điều 114) và tội “giao cấu với trẻ em” (Điều 115), trong đó trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi là nạn nhân mà Bộ luật Hình sự không quy định về hành vi giao cấu với người trên 16 tuổi, nên nếu 2 người đều thuận tình quan hệ, không có sự cưỡng ép hoặc bị dùng vũ lực thì bạn không vi phạm pháp luật. Nếu gia đình bạn gái bạn kiện thì bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi của mình


ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!