Tổng đài tư vấn: 1900 6665

UY TÍN

Uy tín là lòng tin

CHUYÊN NGHIỆP

Chuyên nghiệp sẽ giỏi hơn

HIỆU QUẢ

Hiệu quả để thành công
luat su hung
"Có thể ai cũng biết luật, nhưng không phải ai cũng biết vận dụng luật. Người học luật học cách vận dụng đúng luật. Còn các luật sư vận dụng luật một cách khôn khéo nhất "

Luật sư Nguyễn Kiều Hưng

Slide background
Slide background
Slide background
Slide background
Slide background

Cho thuê phòng trọ có phải đăng ký kinh doanh?


Hỏi:

Xin chào Luật Sư
Tôi xin hỏi một số vấn đề như sau:
Khi thuê nhà của cá nhân để cải tạo thành phòng cho công nhân, sinh viên, người lao động thuê lại.
Như Vậy Có hợp pháp không?
Có phải đăng ký kinh doanh theo luật doanh nghiệp và luật kinh doanh bất động sản không?
Nếu lập doanh nghiệp có phải lập hóa đơn chứng từ về việc kinh doanh không?
Xin cám ơn Luật Sư

Trả lời:

Chào bạn,

Theo quy định tại điều 496 khoản 2 BLDS 2005 thì bên thuê nhà ở được cho thuê lại nhf đang thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản. Vì vậy, nếu việc cải tạo nhà cho thuê để cho thuê lại được sự đồng ý bằng văn bản của bên cho thuê thì bên thuê được phép cho thuê lại.

Nếu bạn kinh doanh phòng trọ mà không có đăng ký kinh doanh thì không cần vốn pháp định 6 tỷ đồng vì nó không phải là kinh doanh bất động sản theo quy định của luật kinh doanh bất động sản .

Như vậy, quan hệ giữa bà/ông chủ nhà trọ và người thuê phòng trọ sẽ được điều chỉnh theo Bộ luật dân sự chứ không thể theo luật kinh doanh bất động sản được.

Tại Điều 3 khoản 2 Luật kinh doanh bất động sản quy định:
"Trường hợp đặc thù về hoạt động kinh doanh bất động sản quy định tại luật khác thì áp dụng quy định của luật đó."

Nếu lập doanh nghiệp thì theo quy định phải lập hóa đơn chứng từ về việc kinh doanh , bạn  có thể mua hóa đơn của Chi cục thuế và xuất cho bên thuê nhà, và cũng phải nộp các loại thuế môn bài, thuế GTGT và thuế TNCN.

Nếu cần trình bày thêm vui lòng gọi 1900 6665 or 08.73 050 996 gặp Tư vấn viên Ngọc Hân để được hỗ trợ. 

Trân trọng


ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN

Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!